Hạng B1
22/8/15
94
159
33
Lúc 12h trưa nay em bị mấy em csgt gọi vào và thông báo lỗi vượt tại đoạn đường cấm vượt nhưng em không chấp nhận lỗi vì cho rằng đây là đoạn đường không có biển cấm vượt, đường vắng, ngoài khu dân cư chỉ có biển vàng hình tam giác cảnh báo đường cong. Và cãi nhau suốt 3 tiếng. Em csgt nói rằng em vi phạm lỗi cấm vượt tại đoạn đường cong bị che khuất tầm nhìn theo khoản 5 điều 14 luật gtđb 2008. E cương quyết không nhận lỗi và nói rằng đoạn đường này chỉ hơi cong, không bị che khuất tầm nhìn ... (Có video kèm) cãi qua lại và cuối cùng các em nó lấy dây thừng ra đòi buộc vào xe em nối với xe tải để kéo vế đồn cs thị xã Lagi Bình Thuận. Em nói là kéo như vậy là ko đúng rồi đấy, mấy em vội cất dây và nói gọi xe cứu hộ, em nghĩ lại đồng ý để em ý lái xe về đồn. Sau đó làm việc với đội trưởng csgt, sau khi trình bày sự việc, em show clip và hỏi rằng đoạn đường này thì chú bảo có bị che khuất tầm nhìn ko, ông ấy vờ đi và nói yêu cầu suất trình giấy tờ. Em nói giải quyết xong từng việc, giờ đề nghị chú cho biết lập biên bản lỗi như vậy có đúng không? Rồi chú ấy nói bận đi họp, nói đệ tử lập biên bản trình bày sự việc và giữ phương tiện. Em đồng ý lập bb trình bày sự việc và cho giữ xe em. Cuối cùng em nghĩ lại và đồng ý ký vào biên bản và ghi rõ là không chấp nhận lỗi do vượt tại đoạn đường không bị che khuất tầm nhìn, để nó giữ gplx và chạy xe về. Các bác cao kiến tư vấn giúp em giải quyết việc này nhé và khả năng thắng kiện bao nhiêu phần trăm?
Note: Em đi từ phía trươc tới điểm đứng chụp hình

Attachments

Hạng D
15/5/13
1.889
2.023
113
Về tình thì không nên vượt ở đoạn này, vì đường nhỏ, nguy hiểm.
Về lý thì không cấm.
Luật pháp thì theo lý chứ không theo tình.
Chắc tết tụi xxx nó làm bậy.

• Like
Reactions: nam_forza
Hạng F
1/6/15
5.555
28.627
113
Theo em thì CSGT có lý khi lập biên bản trường hợp này. Lập luận "đoạn đường này chỉ hơi cong và không bị che khuất tầm nhìn" mang tính chủ quan nên sẽ không được chấp nhận. Thực tế để gắn biển W201b này, bên GTVT phải căn cứ vào điều kiện rất rõ ràng.
Thêm vào đó, điều 14 Luật GTĐB quy định:
5. Không được vượt xe khi có một trong các trường hợp sau đây:
a) Không bảo đảm các điều kiện quy định tại khoản 2 Điều này;
b) Trên cầu hẹp có một làn xe;
c) Đường vòng, đầu dốc và các vị trí có tầm nhìn hạn chế;
d) Nơi đường giao nhau, đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt;
đ) Khi điều kiện thời tiết hoặc đường không bảo đảm an toàn cho việc vượt;
e) Xe được quyền ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ.
Lỗi vượt tại đoạn đường cong

Hạng D
30/7/16
1.325
2.717
113
Bác chủ làm mất doanh thu nữa ngày của bọn nó . Nó cũng ức lắm chứ bộ . Hóng xem sau . Cùng lắm phạt tiền bác chủ . Tiền không thể mua được mọi thứ . Nhưng tiền mua được bọn này bác à . Chúc bác mai mắn .

• Like
Reactions: nttanmam
Hạng D
1/11/09
3.153
2.182
113
37
Bình Dương
Không biết, lúc tại hiện trường, bác chủ tranh luận, giải thích thế nào nhưng mà cái này theo em Muốn phạt cũng được mà muốn không phạt cũng được.

• Like
Reactions: bacai and nttanmam
Hạng D
31/3/10
1.634
984
113
Sì Gòn
Chỗ này cũng cong mà bác, đường nhỏ, vượt khá nguy hiểm đó.
Pháp luật là nói chứng cứ, mà chứng cứ là cái biển hơi cong như hình của Bác chủ. Nên nếu bác chủ vượt xe khác là sai rồi
Nhanh có chút xíu mà chậm hơn 3 giờ (do cự cải) và còn phải lên giải quyết cái gplx.

Hạng F
16/3/14
5.646
9.193
113
Cá nhơn em thấy CSGT đúng nếu bác chủ vượt phía sau biển báo đường cong.. không phải có biển cấm thì mới cấm mà một số trường hợp đã qui định rõ trong luật giao thông đường bộ :)