Say
Hạng C
8/7/10
682
52
28
Hì các bác, từ ngày bị mất chụp mâm, đi đâu em cũng thấy anh em đồng cảnh ngộ. Hôm rày gặp 1 bác ở Vân Nam, kêu bị mất chục lần. Đúng là điên thật. Bác ấy nhờ Vân Nam làm cái xích hàn vào hốc mâm và bắn vít vào chụp mâm, lôi ra dễ ẹt , cũng không ăn thua.
sau thời gian nghâm cứu, tham khảo nhiều cách, em đã hình hài một phương pháp gọn, đẹp và bọn trộm thay vì mất vài giây với 1 ngón tay khẩy thì phải mất cả tiếng với dụng cụ thì mới có thể tháo được chụp mâm em. Mà lúc đó thì em tóm nó rồi.
Hiện em đã hoàn chỉnh và xin pst hình ảnh lên, đặng hầu các bác món quà năm mới
1.

Các bác thấy khi tháo chụp mâm thay bánh, các con ốc siết mâm vẫn còn dư 4-5 ren không?
2.

Em ra tiệm bán đồ ống nước, mua 4 cái ôm sắt dùng bắt ống nước vào tường thế này. Mua loại to một chút các bác nhé, để khi uốn vừa với hốc mâm
3.

Mua 8 con ốc có ren vặn vừa ốc chụp mâm. Thường là ốc dài nên em phải cắt ngắn còn lại khoạng 5-6 ren thế này. Các bác nên cắt dài như vậy, có thể thêm longden, chứ cắt ngắn siết không hết ốc, sẽ không an tâm

4.

Mua 4 con ốc inok thế này để bắt chụp mâm. Các bác để ý, thấy cái mũ con ốc, nó sẽ nằm ngoài chụp mâm, nên các bác có thể mua hay đặt làm cái mũ đẹp theo ý mình, có thể to trùm cái vành chụp mâm, nhìn sẽ rất ngầu .v.vv

Cái ôm ống nước, em đo kích cỡ hốc mâm, khoảng cách 2 con ốc gò nhẹ nhàng ra hình này
6.

Gò xong nhớ khoan lỗ đút khít con ốc như thế này nhé
7.

Và khi bắt vào thì nó sẽ thế này
8.

Sau đó em kẻ dọc ngang chụp mâm để tìm ra điểm trung tâm, khoan 1 lỗ bằng cái lỗ con ốc mũ sẽ bắt vào
9.

Trên cái thanh ôm đã uốn, em căn khít với cái lỗ đã khoan chụp mâm, hàn bulong vào thế này, rồi phủ thêm lớp mạ kẽm chống rỉ cho nó bền đẹp

10.

Và kết quả thế này đây ạ. Các bác nhìn cái mũ con ốc, tha hồ chế tác cho nó đẹp nhé. Bọn trộm thay vì lấy móng tay khẩy nhẹ là chụp mâm bay, thì phải dùng tua vít, hỳ hục vặn, mất gấp hàng chục lần thời gian so với cái khẩy tay, mới ó thể tháo ốc vít và lôi được chụp mâm ra. HÌ, nếu các bác kỹ tính, đặt thợ làm cái mũ ốc mà phải dùng loại dụng cụ đặc biệt riêng bác mới có (chế đồng bộ) thì em đố trộm có đồ mở được. Còn nếu bác nào khéo tay nữa, đặt miếng ốp nhựa xi mạ bằng khít với vòng tròn bên trong chụp mâm rồi dùng keo dán trùm lên che kín con ốc thì bọn trộm có bậy cả ngày cũng không ra mà... không hiểu tại sao.
Hì, em đi chơi tết đây ạ!

Last edited by a moderator:
Hạng D
24/8/09
1.768
878
113
Re:Đố trộm lấy được chụp mâm của em

Đừng có nói là Bác làm cái chử u ở ngoài nhé !

Hạng F
30/7/06
12.518
4.298
113
Vungtau, HCMC, HN, BD, OTC, MSFC...

hehe, công nhận bác chăm vợ thiệt. Nhưng khi muốn gỡ thay bánh cũng mệt nhỉ, kaka. Em cứ bỏ hết k có cái nào đố bố nó cũng k gỡ được...

Say
Hạng C
8/7/10
682
52
28

em ko làm chữ U ở ngoài ạ. Hi em cũng không tháo hết cái gì nó tháo được ạ.
Khi xong e se pots lên hầu các bác. Đảm bảo không mất tí sức nào nếu thay bánh xe và thậm chí còn tôn vẻ đẹp oai hùng của Dmax nữa. Hehehehhe. Bí mật, các bác cho e 1 tràng pháo tay và chờ đợi quà đầu năm của em nhé. Hì, em đã từng lột con xe corolla của em tự làm cách cách nhiẹt khá hài lòng đấy ạ.

Say
Hạng C
8/7/10
682
52
28

À, trước khi nói đến chụp mâm, em tặng các bác chiêu khử mùi ô tô rẻ mà cực hữu dụng của em:
Em từng gắn nhiều loại nước hoa, đẹp, sáp thơm .v.v.v tốn bạc triệu mà vợ cả và bồ nhí em vẫn ói.
Nghe lời chỉ dạy, em mua lá nếp cho vào xe, nhưng chỉ hơn 1 tuần phải thay, mất thời gian ra chợ tìm kiếm quá.
Ngửi nhiều muiì, cuối cùng em chọn mùi quế, bởi ngoài tác dụng kủử bệnh, còn giúp lái xe tỉnh táo, mùi lại rất thanh, thơm, sang...
Em bỏ hơn 100K ra mua hộp quế ô tô vì nghe tác dụng đã quá, nhưng chỉ 2 ngày có mùi, sang ngày 3, chả thấy gì.
Cũng quá kết hương quế, em bỏ công ra các siêu thị, mua 2 cái hộp nhựa cứng rất đẹp, đem đi sơn trong, bóng như kiểu sơn đèn xe ô tô vậy, rồi khoan nhiều lỗ thoát khí và mua tới nửa kg quế tại các tiệm thuốc Bắc rồi bỏ vào, đặt trên taplo .v.v.v nhưng chỉ vài ngày là chẳng ai thấy mùi quế ở đâu. Chán kinh khủng.
Rồi e ngâm cứu và phát hiện, vỏ quế chỉ bốc mùi khi có tác động gió, không khí, còn nếu để chết 1 chỗ thì cả kg quế các bác rải trên xe cũng chả mùi mè gì. Thế nên chẳng lạ khi nhiều bác bỏ mấy trăm k mua hộp quế rao bán trên mạng rồi âm thầm bực như em, vì chẳng được như ý muốn.
Một ngày nọ, em ra siêu thị, mua 1 cái túi vải nhỏ thật đẹp, màu sắc phù hợp với xe (các bác có thể kiếm hoặc túi lưới, hoặc túi thơm mà các xe ô tô hay treo ấy). Rồi mua... 10.000 đồng vỏ quế về, giã nhỏ cỡ hạt gạo, cho vào túi, treo lên chỗ gương hậu của xe.
Kết quả, hơn cả hàng kg quế. Mỗi khi xe chạy, túi vải lúc lăc, lại thêm tí gió máy lạnh lướt qua, mùi quế thanh khiết, thoang thoảng khắp cả xe.
Em treo, đến nay được 3 tuần, chưa thấy hết mùi.
Ngon bổ rẻ!
Túi này nhiều loại đẹp ghe:

Bỏ quế vào và treo gôống như thế này thôi.

Say
Hạng C
8/7/10
682
52
28

E đã cập nhật món quà tết của em ở trang đầu ạ. Chúc các bác đón xuân vui nhé.

Hạng D
30/1/07
1.083
0
36

Bác làm thế này thì cực thân và tốn kém quá, tụi nó vẫn có thể vặn vít ra mà có gì đâu? Nguyên dàn đèn tụi nó còn vặn được huống chi con vít của bác. Sao bác không ra ADV cho nó bấm cọng xích vô cho ...nhanh,khỏe và rẻ xiền. Tính thẩm mỹ vẫn không ảnh hưởng cho em nó. Chỉ cần nhìn thấy cái ly vê bấm ở ngay tâm nắp chụp là tụi nó tự động ...hết mắc tè rùi.

Hạng F
22/12/10
7.692
8.763
113
TNL Solutions
www.tnlsolutions.com

Say nói:
E đã cập nhật món quà tết của em ở trang đầu ạ. Chúc các bác đón xuân vui nhé.

Thanks bác Say....

P/S: Đầu năm mà thấy nick của bác là em thấy sợ lắm rồi...
:D