Hạng C
15/3/06
612
0
16
50
đâu đó
RE: Nam du ký- hồi ức 1 chuyến đi.

Bắt đầu ngày mới với tin lũ lụt trên TV, thế là tan nát giấc mơ đường HCM, bỏ luôn cả ngã 3 Đông Dương, cả đoàn hối hả ăn sáng để chạy đua với lũ:
Tự tác chiến:
Nam du ký- hồi ức 1 chuyến đi.

Như thời bao cấp:

Trước khi lên xe Hội trưởng dặn dò :
1. không cho Sunlight lái chui nữa
2. Trên đường ghé đâu đó mua mì cốc ăn liền và xúc xích đề phòng nằm chờ lũ:

Tạm biệt Pleiku,DDB theo Ql 19 đi Qui Nhơn (bỏ quên cụ Rùa, do cụ lui cui đi mua thuốc lá, may mà cụ Rùa này sinh phải thời hiện đại nên có cái alô không thì không biết giờ này cụ đã tới được hồ Gươm chưa), đường vắng, thưa người nên chỉ sau hơn 1h DDB đã bỏ lại sau lưng đèo Măng Yang và đèo An Khê, dừng nghỉ để nhồi cho xmã ít cỏ ở chân đèo An Khê. Lần đầu trong đời được nếm vị tiếp đãi dành cho lái xe, sau khi cho xmã ăn xong chủ nhà khệ nệ bê ra 1 khay rõ to, trong khay đặt 2 ly cafe nho nhỏ rồi cất lời mời rất to : các anh vào uống cafe (quê em gọi cái ly này là chén hột mít, dùng để uống rượu, mà phải uống cẩn thận không là chén chui tọt vào cổ họng mất). Cả đoàn được 1 trận cười vui hết tả!
Đây nơi tiếp cỏ cho xmã, bác nào hay qua lại đường này nhớ ghé để uống cafe nhé:

Thảnh thơi chạy trên con đường vắng êm đềm chẳng mấy chốc đã tới QLộ 1A, và lại là cảnh xe chen xe, có bác tính nhường nhịn cao còn thế này để nhường đường:

Miền trung trên TV là lũ là lụt nhưng DDB đi thì chỉ gặp nắng vàng tươi óng ả trải trên khắp con đường:
Đây Bình Định:

Đây Đức Phổ, Quảng Ngãi:

Tới Sa Huỳnh bụng bắt đầu réo gọi nhưng theo đúng lịch là sẽ ăn ở Đà Nẵng vì bác NNS đang chờ ở đó nên DDB đành dừng chân tại Sa Huỳnh với mì tôm:
Lúc đầu chỉ có 3 người măm:

Rồi thêm 1 bác lúc đầu sợ dịch thổ tả đã lan đến Quảng Ngãi nhưng không cưỡng nổi những tiếng sụp soạp nên cũng đua đòi:D:

Và có người sợ hơn nên cắn răng trút cơn đói vào điếu thuốc :D

Biển trưa Sa Huỳnh:

Bác ducanh kể chuyện hay quá đáng ! Chiều nay ở cơ quan chẳng làm được gì, đi theo ký sự của bác là đến giờ về nhà với vợ cả. Cảm giác cứ như mình cũng có mặt ấy, tài thật ...

Tập Lái
21/2/07
23
0
0

EM TIẾC LA KHÔNG THAM GIA ĐÓN CÁC BÁC TW VÀO NAM, HY VỌNG LÀ LẦN TỚI. EM NGHE BÁC QUANPHAM KỂ CHUYỆN LẠI CÀNG TIẾC NỮA...

Hạng C
15/3/06
612
0
16
50
đâu đó

Rời Sa Huỳnh với cái bụng tạm ổn sau bát mì và li cafe, DDB tiếp tục đúng lộ trình về Đà Nẵng, lên xe dặn Truongthon chuẩn bị súng ống để lát ghé qua bệnh xá Đặng Thuỳ Trâm làm vài kiểu ảnh vì lúc vào quên chưa chụp ở đó, thế nhưng mải đua cùng Ltv để xem đâu là tuấn mã và đâu là Fò mã nên qua mất bệnh xá lúc nào không hay, tiếc quá nhưng không muốn quay lại vì sợ mất thời gian của cả đoàn. Đoạn đường này đẹp và vắng người nên 2 con xmã thả sức phi, phi nhanh tới mức đến khi gặp đoạn đường vừa bé vừ đông thì mới hay là đã chui tọt vào thị xã Tam Kỳ, thay vì đi đường tránh vừa rộng vừa vắng người[:-].
Không có gì đặc sắc, post bừa cái ảnh chơi:

Tới Đà Nẵng do ám ảnh của vụ Tam Kì nên em làm ngược lại thay vì chạy thẳng vào thành phố thì lại chạy vòng ra ngoài, thế là mua thêm được vài cây số đường. Và rồi đích đến là bãi biển Mỹ Khê cũng đã ở khá gần, vừa thong dong trên đường Lê Duẩn vừa hý hửng nghĩ tới tôm,cua, cá thì bất chợt thấy 1 đám đông đang tụ tập ngó nghiêng xem cái gì đó, lại gần thì thấy 1 chiếc xe tải nằm chình ình ở đường, sau nó là 1 cái chiếu và chiếc xe máy, dưới cái chiếu là gì thì không nói mọi người cũng biết!
Một cảm giác ớn lạnh chạy dọc sống lưng, nhấn chân ga để nhanh chóng thoát khỏi khu vực đó thì lù lù phía trước là 1 ông xe tải đang bò, do đường hẹp đành lừ đừ bám theo, còi rồi đá đèn, gạt xinhan nhưng không có gì thay đổi, hơi bực mình, đang đạp phe phé, phi vù vù trên quốc lộ giờ phải chạy kiểu bác Rùa và rồi may quá tới cái ngã 4, đường rộng hơn 1 chút lấy lái sang trái, miết chân ga vượt lên thì bỗng thấy 1 tiếng xoẹt và gương phải cụp lại, kèm ngay sau nó là 1 tiếng oạch nhẹ như tơ, tựa hồ như tiếng lá rơi (SantaFe cách âm tốt thật [8D]), Truongthon ngồi bên thảng thốt : "Xong rồi" rồi bật cửa lao nhanh ra ngoài, nhấp chân phanh, hé cửa nhìn và đưa xe gọn vào lề, ra khỏi xe thì thấy Truongthon đang thoăn thoắt xoa bóp tay, chân. ngực, cổ 1 người với bộ mặt nhăn nhó vì đau, đang ngồi cạnh chiếc xe máy đổ. Lúc này mới hiểu ra chuyện gì vừa sảy ra, rất nhanh Truongthon bế người đó vào hè đường, quay ra xe lấy lọ dầu gió và tiếp tục thoăn thoắt, bác Rùa dựng xe dắt lên lề. Cuống quýt em cũng lao vào định làm theo Truongthon, mồm ríu rít hỏi anh đau ở đâu?anh có bị chảy máu chỗ nào không? và vạch áo xem có sao không?Thì bác Rùa kéo em ra 1 góc và nói: "Chị chứ không phải anh đâu, cha nội" Đang hoảng hồn mà không nhịn được cười, :D:D
Sau khi nhận được sự dịu dàng, êm ái từ đôi bàn tay ấm áp, mềm dẻo cùng những câu nói ngọt ngào, êm dịu của Truongthon, chị nhẹ nhàng nói : "Chị không sao đâu, giúp chị 1 ít, chị tự mang xe đi sửa được...!" Ôi may quá là may!Lí nhí nói câu cám ơn chị mà lòng đầy ân hận:(
Xoay người đứng dậy để ra xe, nhìn sang đường thấy hai người hình như đang nhếch mép![8D]
Xong xuôi tất cả lên xe tới Mỹ Hạnh quán, quay sang nói câu cảm ơn với Truongthon mà thầm nghĩ các em thuộc binh đoàn Cửu Long còn phải gọi bác là cụ về kĩ năng tác nghiệp:D:D. Tự nhắc: cẩn thận hơn nữa, đường về còn dài!
Đây Mĩ Hạnh quán, xuống xe nhận được nhiều góp ý của mọi người về cách chạy xe, thật lòng cám ơn mọi người nhiều! (nhớ nhất là câu: dẫn đường như mứt,... chui vào trong cho đông, lượn ra ngoài cho xa....):D:

Có người đầy tâm trạng, đang khe khẽ hát :"Ngày xưa biển xanh, không như bây giờ....." Bác này chắc thích "Biển cạn" lắm!

Người thì rõ là to cây, đẹp zai mà lại sợ cái con tép cọp (Hà Tây quê em gọi con này như thế):

Sunlight : "Ông chọc tiết ơi, uống rượu này có làm sao hok? Đại bổ, không mần răng mô - ông chọc tiết jả nhời"

Trước khi ăn mọi người nghe Sunlight đọc bản kiểm điểm về tội lái chui trong 8 ngày, nhưng không thành khẩn nên Hội trưởng : hừ, thế mà cũng viết; sắp hội phó : lởm quá, viết lại đê!)

Cụ Pê Dê Rùa cũng chẳng khác (quan chức khó tính kinh) chỉ có mỗi ông bạn hiền Ltv có tí ủng hộ bằng cách không tỏ thái độ:D

Cả đoàn cùng bác NNS dùng bữa đầy đạm, bạc:

Bóng hoàng hôn nhanh chóng trùm trên phố biển Đà Nẵng:

DDB cũng vội vã chia tay bác NNS để tiếp tục hành trình về quê với điểm tiếp theo là Hải Vân Quan lộng gió:

Lên đèo:

Vẫn lên đèo:

Tới đỉnh đèo, mở cửa xe bước ra ngỡ như mình đang xem đồi gió hú, gió thổi ào ạt, lạnh sun các thứ trên người, lạnh quá chờ em mặc thêm cái áo cho ấm rồi sẽ tiếp tục........

Last edited by a moderator:
O.S.P.D
18/11/06
2.005
25
38
Ha noi

có mỗi con Tôm hùm là hay...:mad:, các bác đểu quá rình ngay lượt ra HN để ăn chơi hoành tráng, còn thằng em lượt đi thì bóp mồm bóp miệng oàn mình chịu trận ai hiểu đây hả trời.......:(:(

Hạng C
15/3/06
612
0
16
50
đâu đó

Trích đoạn: honam

có mỗi con Tôm hùm là hay...:mad:, các bác đểu quá rình ngay lượt ra HN để ăn chơi hoành tráng, còn thằng em lượt đi thì bóp mồm bóp miệng oàn mình chịu trận ai hiểu đây hả trời.......:(:(

Hơ hơ, có trời hiểu đới:D:D:D nói để bác biết là còn dấu đi nhiều loại kịch độc đới (vẫn có tí ý thức bảo vệ thiên nhiên hoang dã) nếu mà đưa lên, bác xem xong khóc ròng cả tháng, he he:D

Các bác cũng biết chọn ghê nhẩy...lên tới Gia Lai mà vào ở Đức Long là nhất rùi.
Đà Nẵng mà vào Mỹ Hạnh ăn hải sản cũng nhất.
Mà các bác ác thía...lão honam khg đi chung các bác lại chọn những món "bắt bia bắt rượu" thế kia thì ai mà chịu nổi:D:D:D