Hạng B2
24/3/06
198
5
0
TPHCM
Xe em trước giờ gầm êm lắm. Hôm lễ 30/4 về quê chơi đi đường xấu quá (đá xanh to tướng nổi lởm chởm, lại gặp mưa trơn nên xe cứ sàng lắc kinh khủng) nên bây giờ về SG đường láng mà nghe gầm xe ô tô cứ kêu lục cà lục cục khó chịu lắm, nhất là khi đạp côn sang số, hoặc đề-pa, hoặc đang đi mà rà phanh thì nghe càng rõ. Em có cảm giác như tiếng kêu là do có cái gì dưới gầm bị lỏng ra ấy, giống giống như bánh xe môtô/xe đạp bị kẹt/vỡ bi vậy. Có khi nào đường xấu quá ==> chèo bánh ==> hỏng bạc đạn bánh xe không các bác?
Hôm nay em cũng liều để vậy đi đăng kiểm (vì đã hết hạn mà bận quá chưa đem em nó đi gara khám được) nhưng vẫn qua ngon lành. Thường thì khi gầm kêu phải kiểm tra tuần tự thế nào để tìm đúng bịnh ạ? Các bác tư vấn giúp em với. Em xin cản ơn trước ạ.

Sau khi tổng hợp Mod edit lại nội dung trả lời cho câu hỏi nguyên nhân gầm xe nghe tiếng kêu lục cục?

Nguyên nhân gầm xe nghe tiếng kêu lục cục?

Trên mặt đường gồ ghề, có ổ gà hoặc đơn giản là đường gợn sóng, gầm xe xuất hiện những tiếng kêu lục cục, có lúc liên tục và mau, nhưng có lúc thưa hơn, trong khi di chuyển trên đường đẹp thì có thể rất lâu mới xuất hiện một tiếng.

Nếu hiện tượng này xảy ra, khả năng cao là một hoặc một vài rô-tuyn của xe đã bị rơ. Rô-tuyn có thể hiểu là các khớp cử động đa chiều giữa hai chi tiết dao động không đồng hướng với nhau, được ứng dụng để liên kết các chi tiết của hệ thống treo và cân bằng. Khớp liên kết động này gồm một viên bi được đặt rất khít trong một cái rọ, bên ngoài có cao sau bảo vệ chất bôi trơn và ngăn không cho nước hay bụi bẩn xâm nhập.

Cao su chụp bụi bị rách sẽ làm cho rô-tuyn hỏng rất nhanh, tuy nhiên, trong quá trình sử dụng, lớp cao su bảo vệ có thể bị rách hoặc thoái hóa, khiến bụi bẩn và nước làm hỏng chất bôi trơn của rô-tuyn, tạo ma-sát và mài mòn trong quá trình khớp cử động tự đó tạo ra tiếng kêu lục cục.

Cách khắc phục gầm xe nghe tiếng kêu lục cục

Trong trường hợp gầm xe phát ra tiếng kêu lục cục có thể chụp cao su bảo vệ đã bị rách, lúc này có thể được khắc phục bằng cách thay cao su mới, nhưng nếu trường hợp rô-tuyn bị rơ và chết cũng không thể phục hồi, mà chỉ có thể thay mới. Cách tốt nhất là nên đem xe đến gara để được kiểm tra và sửa chữa, thay thế linh kiện để khắc phục tốt nhất được tình trạng trên.

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: phukienminhphu
Hạng B2
21/12/05
211
1
18
RE: Gầm xe nghe tiếng kêu lục cục...

Giống xe em, bác thay 2 cái Rotuyn đứng là ok thôi mà, ngoài này hết trên dưới 500k/2cái cả công, trong nớ ko bít bao nhiêu.:D
Nhân tiện ko Pm được cho bác, thông tin cho bác luôn là cái bơm xăng đó nối dây vô tư ( nối chặt), quấn bình thường bằng băng keo non (dùng quấn ống nước)+ nilon là ok, ko sợ bị hở vì bản thân cái giắc cắm đã hở rồi.

Hạng B2
8/2/06
296
246
43
Sông

À nghe bác này nói lại nhớ xe tôi đã có lần đi đường xóc về bị lỏng 2 con ốc bắt 1 bên giảm xóc trước phía dưới. Về đường bằng đi lục cục tưởng hỏng bi. Mấy ngày sau sốt ruột kiểm tra (đi khoảng hơn 100km) thấy 2 con ốc đã ra gần 1cm và phần ren lỏng đã bị chà nát do lục cục. Nếu đi thêm khoảng tuần nữa chắc là ra hết --> tai nạn.
Nếu chỉ là kêu lục cục theo tôi kiểm tra gầm cũng đơn giản. Vào xưởng lên cầu xem cẩn thận các giảm xóc, giằng bánh, thanh cân bằng (có khi chỉ là tuột cao su thanh cân bằng thôi), trục các đăng (xem ổ bi treo con lợn) - nếu xe bác cầu sau, rô tuyn (tuyn hỏng qua chỗ xóc nó sẽ kêu vào vô lăng cảm thấy ngay), tất cả các khớp có cao su khác..... rồi có khi tuột cái treo bô nó cũng kêu nữa.
Cuối cùng nếu bị nặng mới đến các ổ bi, đầu láp hay hộp số. Nhưng theo tôi hỏng những cái này sẽ không có kiểu kêu lục cục lúc rà phanh hay đổi số tăng tốc như bác 91 tả.

Hạng B2
21/12/05
211
1
18

lên ga, kêu lục cục, thả chân côn kêu lục cục, rà phanh kêu lục cục, vào đường xóc kêu lục cục... nhưng đánh lái ko kêu lục cục thì đúng là xe bác bệnh giống xe em, nhất là xảy ra sau khi đi đường xóc về thì càng giống
Bác cứ ra ktra rotuyn đứng trước, nếu đúng thì đỡ mất thời gian, nếu ko đúng ktra các phần khác, đơn giản thôi mà

• Like
Reactions: tranthienkhai
Hạng C
19/4/06
503
7
0

Xe ô tô có tiếng kêu lạ
thì tốt nhất mấy bác cứ mang ra gara xịn là chuẩn đoán đúng nhất

Hạng B2
7/11/05
164
52
28

Xe em thì đánh lái kêu lục cục :( bác nào biết nguyên nhân không? giúp em với

Hạng B2
24/10/05
201
3
18
53
Ha Noi

@accord91: nghe bác tả về đường đi, tôi chẩn đoán tiếng lục cục là do 1 viên đá theo lốp xe chui vào phần chắn bùn. Khi rà phanh, tăng tốc, dừng đột ngột viên dá này theo quán tính sẽ lăn lục cục trong cái hốc đó, sinh ra tiếng lục cục. Nếu bác đi tóc đọ đều thì không có tiếng này. Vậy bác mau mau mang xe vào gara, tháo bánh ra, tháo chắn bùn ra, thò tay vào thế nào cũng thấy thủ phạm :D:D:D

Bác đừng có dại nghe lời bác đồng nát đi thay rotuyn nhé. Lúc nào hết bệnh bác ới em đi làm cốc cafe nha!

• Like
Reactions: phongnc
Hạng F
14/9/04
9.900
27.176
113
Q3

bác nói thế không sợ bác đồng nát óanh bác à [8D]
Đá nào mà chui vào kêu thế bác [8D]
Trích đoạn: Born free

@accord91: nghe bác tả về đường đi, tôi chẩn đoán tiếng lục cục là do 1 viên đá theo lốp xe chui vào phần chắn bùn. Khi rà phanh, tăng tốc, dừng đột ngột viên dá này theo quán tính sẽ lăn lục cục trong cái hốc đó, sinh ra tiếng lục cục. Nếu bác đi tóc đọ đều thì không có tiếng này. Vậy bác mau mau mang xe vào gara, tháo bánh ra, tháo chắn bùn ra, thò tay vào thế nào cũng thấy thủ phạm :D:D:D

Bác đừng có dại nghe lời bác đồng nát đi thay rotuyn nhé. Lúc nào hết bệnh bác ới em đi làm cốc cafe nha!

Hạng B2
21/12/05
211
1
18

Trích đoạn: Born free

tôi thấy bác ba sao mà bấm một lỗ nên bỏ qua cho bác :D