Hạng B2
12/2/07
379
3
18
corolla 97 khi đi về để qua đêm, sáng kiểm tra thấy ống su dẫn nước bị bóp méo như có 1 lực hút bên trong gây ra, khi mở nắp két nước thì nghe 1 tiếng " xì " và đồng thời ống nước trở về nguyên trạng ban đầu. vậy BS cho hỏi nguyên nhân và cách khắc phục. Thanks !

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83
Chính xác là "có lực hút bên trong" do nước nguội đi, làm giảm thể tích. Trường hợp này, đúng ra là valve hút trên nắp két sẽ mở để hút nước từ bình phụ vào két, bổ sung lượng nước thiếu hụt, đồng thời cũng giảm áp âm trong HTLM.
Trường hợp bác mô tả, có thể do những nguyên nhân :
1 - Ống hút ,hoặc van hút trên nắp két bị nghẹt.
2 - Nắp két không "gin". (có thể không có val này).
3-  Cũng có thể đó là hiện tượng bình thường, bởi valve hút sẽ đóng trước khi hết áp âm . (Nếu kiểm tra thấy nước trong két không bị hụt nhiều khi máy nguội ).

Hạng B2
12/2/07
379
3
18
hehe, cám ơn THIẾT sư phụ lâu quá mới gặp bác. chính xác là nắp két kg "gin" nhưng từ lúc thay nắp đã lâu kg có hiện tượng này , vậy có khả năng van hút trên nắp bị nghẹt còn ống hút em đã kiểm tra vẫn thông suốt. khi máy nguội em kiểm tra nước trong bình ngưng vẫn đầy nhưng trong két thì hao hụt chút đỉnh. vậy có thể cho rằng bệnh là ở cái " van hút trên nắp " phải kg bác ?!
1 lần nữa cảm ơn bác nhiều.

Hạng D
29/12/10
3.133
12.691
113
TP.HCM
cái nắp két nước quan trọng lắm bác , nhiều người nhức đầu củng vì nó

Hạng C
5/11/10
820
760
93
theo e nghĩ, do két nước phụ xe của bác cũng bị áp suất âm ( do nước co lại,két chính bị thì két phụ cũng bị ) nên nó "giữ" nước ở lại,nước o chảy xuống két chính được,kết quả là hiện tượng như bác nói đó! e chỉ bác cách này nhé! bác đừng vặn chặt nắp của két phụ quá, hảy nới nó ra 1 chút (thực tế nó cũng o cần kín tuyệt đối) để khi áp suất trong két giảm xuống,nó có thể hút không khí vào,tránh bị áp suất âm,như vậy,khi két chính bị giảm áp suất,nó có thể hút nước từ két phụ xuống, tránh bị áp suất âm!, ống nước sẽ o còn bị móp méo nữa!

Tập Lái
23/3/06
4
0
1
Nhân tiện có thớt hỏi về ống nước giải nhiệt của bác honghai, em xin hỏi các bác về việc cũng có liên quan đến ống nước giải nhiệt này. Xe em khi máy nguội, bóp ống nước thấy mềm mềm. Nhưng khi máy đang vận hành và nóng thì em thấy ống dẫn này hơi căng căng. Hiện tượng này có bình thường không các bác. Có khi nào ống nước bị căng dẫn đến vỡ ống không các bác.
Rất mong sự hướng dẫn của các bác. Cảm ơn các bác nhiều.
Ghi chú: Vợ 2 em là bà già Corona đời 92.

Hạng B2
12/2/07
379
3
18
hehe, "máy" của em khi nguội thì cũng mềm mềm, và khi đã nóng thì đương nhiên phải căng căng rùi vì áp suất nó tăng lên, còn khi nóng quá thì nó sẽ bể đấy...