Hạng C
11/3/16
583
638
93
30
Giờ ghi thấp bị phạt hả a hay họ ko cho sang tên.
Đừng thấp quá là dc.nhà nc đang thiếu tiền nên đang tìm cách truy mọi nguồn thu thuế
Bác làm hợp đồng vs bên mua xong nộp đợi chờ các kiểu.tới khi bị trả hồ sơ.thế là mất công,mất thời gian,mất lại phí công chứng.
Tất nhiên mỗi vùng khác nhau.bác xem xem mà làm thôi.có thể vùng bác dễ thì sao.

• Like
Reactions: chuongmi
Hạng B2
28/9/13
493
11.315
93
tuỳ vùng thôi ! khu huyện vùng ven Nhà Bè, Củ Chi, Hóc Môn , Bình Chánh thì vẫn ko sao

Hạng D
26/8/05
3.206
15.131
133
Nhà đất sổ hồng, sổ đỏ em k rõ nhưng đất/nhà dự án Q2/Q9 vẫn khai thấp được.
Đương nhiên là khai thấp chứ. Ai cũng biết cả. Nhưng giờ (2020 trở đi, TP Thủ Đức) thấp không như trước (phải tầm 50 thay vì 30 % như trước, với đất dự án).
Đứa em mình vừa bán, cả môi giới và công chứng viên đều căn dặn, và cả 2 bên mua bán làm theo, tối thiểu 50 % giá thực, và cụ thể, nó khai hơn 50 % chút cho chắc.
Những năm trước, ví dụ 2019, mình khai tầm 30 % vẫn được.

Tập Lái
18/3/16
31
487
53
30
Đương nhiên là khai thấp chứ. Ai cũng biết cả. Nhưng giờ (2020 trở đi, TP Thủ Đức) thấp không như trước (phải tầm 50 thay vì 30 % như trước, với đất dự án).
Đứa em mình vừa bán, cả môi giới và công chứng viên đều căn dặn, và cả 2 bên mua bán làm theo, tối thiểu 50 % giá thực, và cụ thể, nó khai hơn 50 % chút cho chắc.
Những năm trước, ví dụ 2019, mình khai tầm 30 % vẫn được.
A phải ghi to rõ cái chữ “Thành phố Thủ Đức” thì may ra nhiều tên mới hiểu vấn đề.
Dân k buôn bds như mình còn hiểu rõ khi chuyển từ quận lên TP giá trị bds tăng lên mà mấy ảnh đòi trốn thuế với NN bằng cách khai thấp hơn so với các vùng ven thì chắc tưởng Đ&NN dễ cho mấy ảnh ăn những 30-40% lắm. Khai mà dưới 50% thì auto trả hso về trước coi ai mất tgian chứ chưa cần đem conan ra hù.

Hạng D
26/8/05
3.206
15.131
133
A phải ghi to rõ cái chữ “Thành phố Thủ Đức” thì may ra nhiều tên mới hiểu vấn đề.
Dân k buôn bds như mình còn hiểu rõ khi chuyển từ quận lên TP giá trị bds tăng lên mà mấy ảnh đòi trốn thuế với NN bằng cách khai thấp hơn so với các vùng ven thì chắc tưởng Đ&NN dễ cho mấy ảnh ăn những 30-40% lắm. Khai mà dưới 50% thì auto trả hso về trước coi ai mất tgian chứ chưa cần đem conan ra hù.
Chủ thớt nhờ tư vấn chuyện thuế ở Q2.
Bà con vô tư vấn.
Mình cũng dẫn nhiều case mình biết ở TP Thủ Đức và đều nhắc lại trong các còm đó a.
Nói chung, thêm chút thuế thôi, cũng kg gì quá đáng. Ngán sách hụt thu, cán bộ thuế bị áp chỉ tiêu, mỗi bên nhường nhau 1 chút.
Mua bán BĐS, bên nào cũng căng thẳng, muốn nhanh lấy tiền nhanh ra sổ, nên hồ sơ bị ách vì thuế, là chuyện rất kg nên.

• Like
Reactions: Hornet1000