Hạng D
26/8/05
3.937
22.861
133
Nhà đất sổ hồng, sổ đỏ em k rõ nhưng đất/nhà dự án Q2/Q9 vẫn khai thấp được.
Đương nhiên là khai thấp chứ. Ai cũng biết cả. Nhưng giờ (2020 trở đi, TP Thủ Đức) thấp không như trước (phải tầm 50 thay vì 30 % như trước, với đất dự án).
Đứa em mình vừa bán, cả môi giới và công chứng viên đều căn dặn, và cả 2 bên mua bán làm theo, tối thiểu 50 % giá thực, và cụ thể, nó khai hơn 50 % chút cho chắc.
Những năm trước, ví dụ 2019, mình khai tầm 30 % vẫn được.

Hạng C
18/3/16
529
12.830
93
Đương nhiên là khai thấp chứ. Ai cũng biết cả. Nhưng giờ (2020 trở đi, TP Thủ Đức) thấp không như trước (phải tầm 50 thay vì 30 % như trước, với đất dự án).
Đứa em mình vừa bán, cả môi giới và công chứng viên đều căn dặn, và cả 2 bên mua bán làm theo, tối thiểu 50 % giá thực, và cụ thể, nó khai hơn 50 % chút cho chắc.
Những năm trước, ví dụ 2019, mình khai tầm 30 % vẫn được.
A phải ghi to rõ cái chữ “Thành phố Thủ Đức” thì may ra nhiều tên mới hiểu vấn đề.
Dân k buôn bds như mình còn hiểu rõ khi chuyển từ quận lên TP giá trị bds tăng lên mà mấy ảnh đòi trốn thuế với NN bằng cách khai thấp hơn so với các vùng ven thì chắc tưởng Đ&NN dễ cho mấy ảnh ăn những 30-40% lắm. Khai mà dưới 50% thì auto trả hso về trước coi ai mất tgian chứ chưa cần đem conan ra hù.

Hạng D
26/8/05
3.937
22.861
133
A phải ghi to rõ cái chữ “Thành phố Thủ Đức” thì may ra nhiều tên mới hiểu vấn đề.
Dân k buôn bds như mình còn hiểu rõ khi chuyển từ quận lên TP giá trị bds tăng lên mà mấy ảnh đòi trốn thuế với NN bằng cách khai thấp hơn so với các vùng ven thì chắc tưởng Đ&NN dễ cho mấy ảnh ăn những 30-40% lắm. Khai mà dưới 50% thì auto trả hso về trước coi ai mất tgian chứ chưa cần đem conan ra hù.
Chủ thớt nhờ tư vấn chuyện thuế ở Q2.
Bà con vô tư vấn.
Mình cũng dẫn nhiều case mình biết ở TP Thủ Đức và đều nhắc lại trong các còm đó a.
Nói chung, thêm chút thuế thôi, cũng kg gì quá đáng. Ngán sách hụt thu, cán bộ thuế bị áp chỉ tiêu, mỗi bên nhường nhau 1 chút.
Mua bán BĐS, bên nào cũng căng thẳng, muốn nhanh lấy tiền nhanh ra sổ, nên hồ sơ bị ách vì thuế, là chuyện rất kg nên.

• Like
Reactions: Hornet1000
Hạng D
22/6/15
4.631
21.134
113
Tui bán năm nay 2021 ngay tp thủ đức mà tui cũng quên khai nhiêu luôn, bên công chứng ko thấy bắt bẻ gì hết.
He he...

Hạng C
26/2/20
534
461
63
34
Em thấy hồ sơ bên mấy khu dự án đã có sổ bên quận 9, vẫn khai báo thấp bình thường đó,

Hạng B1
1/4/12
87
42
18
Tphcm
vâng xin mời bác cứ thực hiện như vậy, để rồi hồ sơ của nó hành bác lên bờ xuống ruộng, kéo dài ngày qua tháng nọ. Mềnh đã có 1 khách hàng khai giá bán gấp đôi giá đất của thuế và kết quả là mời vài phen lên làm biên bản làm việc, sau đó đưa ra tối hậu thư 01 là phải làm lại hợp đồng mua bán đúng với giá trị thực , 02 hồ sơ này sẽ chuyển sang cơ quan điều tra và có dấu hiệu trốn thuế. trường hợp này ai thiệt biết liền. cà người mua và người bán đều có hành vi trốn thuế thuế, người bán trốn thuế TNCN, người mua trốn thuế lệ phí trước bạ
vậy bác cho hỏi trong trường hợp người bán thuộc diện dc miễn thuế thu nhập cá nhân (vì chỉ đứng tên 1 căn nhà duy nhất) thì nếu khai thấp lỡ xui bị điều tra thì có dính tội trốn thuế ko hay chỉ bên mua bị? vì bên bán họ ko tốn tiền thuế nên nếu bi truy tố tội trốn thuế thì hơi lạ nhỉ

Hạng C
26/2/20
534
461
63
34
Thấp là bao nhiêu bạn?
Đứa e mình vừa công chứng 25-11, khai 50 %. Môi giới và công chứng viên nhắc.
đầu năm em công chứng bên park riverside khai chưa tới 30% bình thường k bị gì cả, cao hơn phí trước bạ của căn đó đợt trước với giá đất khu đó là được

• Like
Reactions: alibabaxxx2000
Hạng C
11/3/16
907
1.254
93
32
vậy bác cho hỏi trong trường hợp người bán thuộc diện dc miễn thuế thu nhập cá nhân (vì chỉ đứng tên 1 căn nhà duy nhất) thì nếu khai thấp lỡ xui bị điều tra thì có dính tội trốn thuế ko hay chỉ bên mua bị? vì bên bán họ ko tốn tiền thuế nên nếu bi truy tố tội trốn thuế thì hơi lạ nhỉ
ủa kì lạ vậy ạ ? diện gì mà miễn thuế thu nhập ta

còn thop xấu CA thụ lý hồ sơ. bên mua có tội đồng lõa, còn tội trốn thuế thì ko phải trốn thuế thu nhập mà trốn phí trước bạ.
cũng như trên nếu số tiền chênh lệch giữa giá mua bán thực và giá kê khai x 0.005 (0.5%) > 100 triệu thì cũng bị khép vào tội .

Hạng B1
1/4/12
87
42
18
Tphcm
ủa kì lạ vậy ạ ? diện gì mà miễn thuế thu nhập ta

còn thop xấu CA thụ lý hồ sơ. bên mua có tội đồng lõa, còn tội trốn thuế thì ko phải trốn thuế thu nhập mà trốn phí trước bạ.
cũng như trên nếu số tiền chênh lệch giữa giá mua bán thực và giá kê khai x 0.005 (0.5%) > 100 triệu thì cũng bị khép vào tội .
diện này,bán nhà mà chỉ đứng tên 1 căn duy nhất và đứng tên trên sổ hơn 183 ngày là dc,đó giờ bác ko biết hay ko để ý à,2 căn trước e bán đều dc miễn thuế này