Hạng D
1/4/15
1.209
2.232
113
Mà hồ sơ trả về là cả vấn đề sau đó cần giải quyết, thằng bán người mua nó dễ và chịu hợp tác thì ko nói. Chứ nó bắt chẹt chi phí phát sinh anh chị tự lo, thì lúc đó cũng phải gánh.
Lúc chờ đăng bộ bác có giữ lại ít tiền ko nếu còn thì bên bán hỗ trợ ký lại, thông thường nghĩa vụ thuế tncn, phí công chứng của bên bán, nhưng nếu ko thoả thuận kỹ từ đầu sẽ dễ tranh chấp về thuế, phí công chứng lại, đặc biệt mấy trường hợp giá trị cao, nên thường ký hđ tham khảo trước giá khai thuế để đàm phán từ đầu, nhiều khi bên mua ko để ý điểm này.
Luật thuế hiện đang làm khó người dân, lãi lỗ gì cũng nộp nên mất bản chất thuế thu nhập, ko có thu nhập cũng đóng, lợi dụng kiềm chế tăng nóng để tận thu . đúng như bác bd nói, đáng lẽ đó là trách nhiệm của họ phải có danh sách giá tối thiểu, giá tương đương để dân tham khảo, còn ko có thì thuế phải đồng ý mức giá nhà nước ban hành, khi đó họ có trách nhiệm tự ấn định thuế nếu giá khai thấp hơn giá của họ thay vì hành dân phải làm thủ tục lại mất thời gian, tiền bạc lẫn dễ tranh chấp dân sự, nói chung giờ vẫn tình trạng công quyền, quan liêu, hành dân.

Hạng B1
15/7/18
79
98
18
36
Lúc chờ đăng bộ bác có giữ lại ít tiền ko nếu còn thì bên bán hỗ trợ ký lại, thông thường nghĩa vụ thuế tncn, phí công chứng của bên bán, nhưng nếu ko thoả thuận kỹ từ đầu sẽ dễ tranh chấp về thuế, phí công chứng lại, đặc biệt mấy trường hợp giá trị cao, nên thường ký hđ tham khảo trước giá khai thuế để đàm phán từ đầu, nhiều khi bên mua ko để ý điểm này.
Luật thuế hiện đang làm khó người dân, lãi lỗ gì cũng nộp nên mất bản chất thuế thu nhập, ko có thu nhập cũng đóng, lợi dụng kiềm chế tăng nóng để tận thu . đúng như bác bd nói, đáng lẽ đó là trách nhiệm của họ phải có danh sách giá tối thiểu, giá tương đương để dân tham khảo, còn ko có thì thuế phải đồng ý mức giá nhà nước ban hành, khi đó họ có trách nhiệm tự ấn định thuế nếu giá khai thấp hơn giá của họ thay vì hành dân phải làm thủ tục lại mất thời gian, tiền bạc lẫn dễ tranh chấp dân sự, nói chung giờ vẫn tình trạng công quyền, quan liêu, hành dân.
Nếu rõ ràng minh bạch thì quá dễ rồi, mình thì chưa rơi vô hoàn cách này vì thường tham khảo thuế ở đó trước. Lúc nào người mua cũng sẽ nôn nóng hơn bên bán, vì số tiền bác giữ lại không đến đâu cả, đôi khi bác cứ cố cù cưa quá cho ra việc thì mình lại là người mất thời gian mà còn rước thêm bực bội.

Hạng B2
25/11/21
237
1.885
93
Không biết quy định mới thế nào chứ 2019 e vẫn ghi trong hđ thấp so với giá thực tế có sao đâu.

Hạng C
11/3/16
907
1.254
93
32
Giờ ghi thấp bị phạt hả a hay họ ko cho sang tên.
Đừng thấp quá là dc.nhà nc đang thiếu tiền nên đang tìm cách truy mọi nguồn thu thuế
Bác làm hợp đồng vs bên mua xong nộp đợi chờ các kiểu.tới khi bị trả hồ sơ.thế là mất công,mất thời gian,mất lại phí công chứng.
Tất nhiên mỗi vùng khác nhau.bác xem xem mà làm thôi.có thể vùng bác dễ thì sao.

• Like
Reactions: chuongmi
Hạng D
28/9/13
1.139
22.968
113
tuỳ vùng thôi ! khu huyện vùng ven Nhà Bè, Củ Chi, Hóc Môn , Bình Chánh thì vẫn ko sao