Hạng B2
28/3/14
114
64
18
Chào tất cả anh em Otosaigon,

Xe mình là Ford Fiesta Ecoboost 1.0, gần đây muốn tháo bugi ra coi là loại nào để mua bugi Iridium gắn vào mà chưa mua được ống tuýp tháo bugi nào vừa.

Mua 2 tuýp: 1 tuýp có nhiều cạnh, 1 tuýp tròn loại 16mm mà k có cái nào đưa được đầu tuýp vào bên trong của hốc đặt bugi để mở. Chỗ bán tuýp nhìn hình mình chụp nói k có tuýp tháo bugi xe này, kêu mình vô đại lý Ford mua, k biết đại lý có bán k nữa?!
Anh em nào biết thì chỉ giúp mình nơi bán tuýp tháo được bugi xe Fiesta Ecoboost ở Bình Dương hoặc HCM thì chỉ giúp?

Anh em cho hỏi thêm là bên trong cốp xe Fiesta 5door có phẳng toàn bộ k?
Trước khi làm đồng chỗ hốc bánh dự phòng thì mình k để ý, đến khi làm rồi thì mình có sờ vào mặt chứa đồ của cốp xe khu vực bên phải thấy nó thấp hơn bên trái và ở giữa (bên trái + ở giữa thì bằng phẳng, liền lạc). Hỏi cố vấn dịch vụ nó nói do xe này nó vậy, k biết nó nói thật k hay là thợ làm ẩu nên bị vậy rồi chối trách nhiệm (Lúc tới hỏi thì bên đại lý k có chiếc Fiesta 5door nào khác để so sánh).

Hoặc anh em nào đang sử dụng Fiesta 5door thì inbox cho mình số đt để hỏi cho lẹ, sợ viết dài dòng khó hiểu.

Cảm ơn anh em nhiều! :)

Attachments

Hạng B2
28/3/14
114
64
18
Bạn cẩn thận khi thay bugi nhé ! Động cơ Ecoboost sử dụng phun xăng trực tiếp vào buồng đốt kết hợp turbo tăng áp nên tỷ số nén rất cao đòi hỏi bugi đánh lửa phải mạnh và đúng thời điểm và đặc biệt vật liệu chế tạo cũng phải rất bền. Việc bạn tháo bugi hãng ra mà thay bugi iridium nên xem xét lại cẩn thận. Có thể ảnh hưởng đến công suất rất nhiều.
Bugi thường, Platinum, iridium không những khác nhau về độ bền về chất liệu mà cả phát ra tia lửa cũng khác nhau nha bạn, dẫn đến công suất động cơ thay đổi. Cho nên không phải khi nào thay iridium cũng tốt cả.
Thường thì bugi theo xe không phải là loại tốt nhất nên mình muốn tháo bugi theo xe xem nó là loại nào, thường hay tốt, mã gì, để tiện kiểm tra và thay bugi về sau.
Nếu bugi theo xe là loại thường thì khi thay bugi Iridium sẽ tốt hơn chứ, chỉ khi thay k đúng với thông số bugi theo xe mới k tốt chứ bạn.

Thank bạn! :)

Hạng D
30/3/05
2.353
15.445
113
Vậy là đồ nghề kèm theo xe không có tuyp mở bugi hả bác?

Hạng B2
28/3/14
114
64
18
Thấy có bộ thay bánh xe dự phòng đó bạn, còn có cái nào mở bugi k thì mình k biết.

Hạng B2
28/3/14
114
64
18
AE Otosaigon xài Fiesta Ecoboost k ai có nhu cầu tìm hiểu bugi theo xe là bugi loại nào, nếu là loại thường thì tìm loại Iridium thay chạy cho sướng sao ta?! :(

Hạng B2
14/1/15
481
3.038
93
AE Otosaigon xài Fiesta Ecoboost k ai có nhu cầu tìm hiểu bugi theo xe là bugi loại nào, nếu là loại thường thì tìm loại Iridium thay chạy cho sướng sao ta?! :(

1.0 bugi Iri rồi khỏi thay. Bác tìm facebook group Fiesta Saigon vào hỏi nhanh hơn trên này

• Like
Reactions: nht999
Hạng B2
28/3/14
114
64
18
1.0 bugi Iri rồi khỏi thay. Bác tìm facebook group Fiesta Saigon vào hỏi nhanh hơn trên này
Ok, thank bạn nhiều! :)
Tại nghe tiếng máy xe hơi lớn, nghe nói thay bugi iridium êm hơn mà nếu nó có sẵn bugi loại đó thì thôi chứ biết sao giờ.
Công nhận hỏi trên đây thấy trả lời quá chậm!