Hạng B2
22/4/09
153
2
18
Thưa các bác, xe em hay bị tụt ga răng ty rất thấp mỗi khi thốc ga gấp. Có khi tụt xuống chỉ còn 200v/p xe rung mạnh và chết máy. Nhất là khi máy chưa nóng.
Các anh có kinh nghiệm nói rằng xe em bị hỏng chỗ bướm ga. Chổ con chíp điện tử gì ở đó bị hư. Vào 3T nghe nói phải đăng ký và chở lâu nên em ngại. Công việc em khong ra ngoài được lâu, chỉ có 3-4h để sửa thôi.
Em xin hỏi ở Sg chỗ nào chuyên sửa vụ này hiệu quả và nhanh chóng mong các bác chỉ em.
Cám ơn các bác.

Hạng D
19/9/09
1.089
173
63
www.autovn911.com
con chíp?????? em nghĩ nếu hỏng thì bác nên thay nguyên cụm vì chẳng có chổ nào sữa ok đâu. nhưng em thấy trong bướm ga có con chíp nào đâu??? xe bác là j vậy???? đời mấy???
trong bướm ga thông thường là dãy biến trở để xác định độ mở của cánh bướm ga, tiếp điểm cầm chừng cũng có thể là tiếp điểm bơm xăng. một số dòng xe sử dụng mô-tơ để điều khiển tự động cánh bướm ga.
vì vậy theo em biết thì bướm ga chỉ là bộ phận chấp hành còn điều khiển là do ECU cho nên trong nó k có con chíp nào cả. chỉ có vài con điện trở, tụ điện, trans, và diot thôi. ( tác dụng chủ yếu là mạch bảo vệ và độ nhạy khi làm viêc).

Hạng B2
22/4/09
153
2
18
Thưa xe em là accord 92 phun xăng.
Khi đạp ga rồi buông ga hay bị tụt vòng tua máy xuống chỉ còn 100-200 vòng / phút. Xe bị rung và sắp tắt máy nếu không đệm thêm ga kịp thời.
Có người nói với em là đi sữa bướm ga sẽ hết. nên em mới hỏi như vậy.
(còn từ "chip" là do em đạt ra.
vì em khong biết dùng từ chuyên môn

PT
Hạng B2
13/11/07
184
3
18
Thử một lần Tam Tiến đi Bác, Bác sẽ thích ngay mà!!!:D:D:D
Bác sĩ, có khách kìa!

Hạng D
1/11/07
2.104
12
38
51
Bắc Tây Nguyên
Bác nên bổ sung thông tin để ae dễ tư vấn, ví như rpm garanty bao nhiêu, tình trạng bugi, khói, máy khi chạy như thế nào?
Nếu trục trặc cảm biến vị trí bướm ga thì bác mở ra xoay nhẹ qua lại thử garanty có thay đổi không nhé. Cái đó hình hột xoài, có 1 jac cắm điện nằm ngay cổ hút gió (đầu bên phụ của cục PGM-FI , sát phía sườn xe đó).

Hạng D
19/9/09
1.089
173
63
www.autovn911.com
bác đi làm ghé qua chổ gara nào bác tin ấy. để xe cho họ kiểm tra và báo cho bác biết tình hình. chiều bác làm về tạt ngang qua rướt "vợ" về. mọi chuyện đơn giản thế thôi bác à.
dĩ nhiên là bác phải tin 1 ai đó trong gara. cái bệnh này chữa thì em nghĩ không khó. chỉ sợ mấy anh "thừa nước đục thả câu" làm khổ cho bác thôi. vì vậy bác nên tìm 1 chổ mà mình có thể tin dc.

Hạng B2
22/4/09
153
2
18
Cám ơn các bác.
To bac accord_qng: Xe em ga mới nổ 1400v/p sau 10p nóng máy còn 1000v/p. Tuy nhien khi đạp ga mạnh rồi buông ga ra thì nó bị tụt xuống chỉ còn 100-200 v/p thôi. Buri mới thay bác ạ. Khói thì vẫn bình thường không bị khói đen hay trắng gì cả.
Nhưng khi máy 1400v/p thì lên xuống chập chờn chứ không phải 1400 cố định bác ạ.
Vậy sửa sao bác nhỉ

Hạng D
19/9/09
1.089
173
63
www.autovn911.com
thấy bác cũng sốt ruột trước bệnh tình của vợ bác. em sẽ kiểm tra cho bác. bác ghé qua gara em. em làm cho bác! 1 chầu cafe sáng.kakakakakakakk