Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Thay cao su càng A xe Kia Sedona

Tập Lái
12/5/20
15
2
0
Thay cao su càng A xe Kia Sedona

Xin chào các bác, xe em Kia Sedona 2016 đi được 70k km. Mới đi canh chỉnh thước lái thì 2 bánh sau được siết hết nấc và thợ bảo cao su càng a có dấu hiệu cần thay sau 10k km nữa.

Có bác nào vào hãng thay cái cao su càng a chưa ạ? Em nghe nói vào hãng nó bắt thay cả cụm tốn chi phí cao :(

Các bác tư vấn giúp em nhé tks ạ

*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: Hải DMC
Tập Lái
21/4/20
14
3
3
30
E cám ơn ạ
Phần gầm ngoài càng chữ A còn nhiều thứ khác, khi đã bị có thể mấy cái kia cũng bị theo như rotuyn cân bằng đứng, cao su vòng cung,... nếu bác đi nghe kêu lục cục thì cho đi kiểm tra rồi thay ạ!

Tập Lái
12/5/20
15
2
0
Phần gầm ngoài càng chữ A còn nhiều thứ khác, khi đã bị có thể mấy cái kia cũng bị theo như rotuyn cân bằng đứng, cao su vòng cung,... nếu bác đi nghe kêu lục cục thì cho đi kiểm tra rồi thay ạ!
Vậy khi hư mình thay cả cụm nó tốt hơn chỉ đi ép cao su chữ a mới hả bác ?

Hạng C
5/9/13
548
587
93
xin chào các bác, xe kia sedona 2016 đi được 70k km , mới đi canh chỉnh thước lái thì 2 bánh sau được siết hết nấc và thợ bảo cao su càng a có dấu hiệu cần thay sau 10k km nữa .
Có bác nào vào hãng thay cái cao su càng a chưa ạ ? E nghe nói vào hãng nó bắt thay cả cụm tốn chi phí cao :(
Các bác tư vấn giúp e nhé tks ạ

Chào bác,

Cao su càng A bị nứt nếu vô hãng thì có 2 trường hợp :

1. Thay nguỵên cụm (không đáng vì chỉ bị nứt cao su, phần tay sắt không bị gì).
  2. Chỉ thay cao su : cái này thì hãng cũng nhận nhưng sẽ đem ra ngoài gia công, trong hãng không có cao su rời thay thế & máy ép).

Và các garage ngoài cũng vậy, họ cũng sẽ tháo càng A & đem ra ngoài ép chứ cũng không tự làm được nhưng giá sẽ rẻ hơn trong hãng. Nếu bác có quen garage nào OK thì làm theo hướng này cũng được. Hoặc bác đến ngay các chỗ chuyên làm gầm cũng được nhưng phải theo dõi cẩn thận.

Trước đây có tiệm Quang Vũ ở đường An Dương Vương chuyên làm về gầm & thước lái cũng rất OK, (sau này dời qua Phạm Hùng nghe cũng có vài bác Oser complain vài chuyện về thợ thầy bên đó, không biết giờ có cải thiện chưa).

Hạng D
31/3/11
1.385
1.892
113
40
phụ tùng KIA rất rẻ, cứ vào hãng nhé bác ! ra ngoài chi ba cái phụ tùng tào lao mà ko rẻ hơn bao nhiu đâu !

• Like
Reactions: Black Hawk
Hạng D
15/9/17
2.751
2.134
113
39
View attachment 2213454

Xin chào các bác, xe em Kia Sedona 2016 đi được 70k km. Mới đi canh chỉnh thước lái thì 2 bánh sau được siết hết nấc và thợ bảo cao su càng a có dấu hiệu cần thay sau 10k km nữa.

Có bác nào vào hãng thay cái cao su càng a chưa ạ? Em nghe nói vào hãng nó bắt thay cả cụm tốn chi phí cao :(

Các bác tư vấn giúp em nhé tks ạ

*Ảnh minh họa
Bác cứ ra gara uy tín tại địa phương, phụ tùng giờ nhiều không cần lo. Vô đại lý, họ mời mình ly cà phê mà tốn chênh lệch bạc triệu

• Like
Reactions: Manbien1707