Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Thay nhớt

Tập Lái
10/2/12
3
0
1
Tp.HCM
Sắp tới kỳ thay nhớt rồi, lần đầu post bài nhờ các bác tư vấn mình nên thay nhớt gì cho Q5 3.2 với.
tks
p/s năm ngoái thay nhớt mà qên mất cái tên rồi, bạn mình thì kêu xài Mobil 1 cho good.

Hạng B1
2/7/13
94
0
0
tradauto nói:
Sắp tới kỳ thay nhớt rồi, lần đầu post bài nhờ các bác tư vấn mình nên thay nhớt gì cho Q5 3.2 với.
tks
p/s năm ngoái thay nhớt mà qên mất cái tên rồi, bạn mình thì kêu xài Mobil 1 cho good.
Audi recommended Castrol Edge Professional _ chuẩn không cần phải chỉnh

Hạng B1
2/7/13
94
0
0
Dr. Joe nói:
Shell Helix Ultra đi bác,320k/lít,chạy tới 8,000 km mới phải thay nữa!
Sao đắt thế bác,
Audi chính hãng, Castrol Edge 250K/lit -nhớt longlife service tức 15.000Km mới bảo dưỡng 1 lần.
Về VN, hãng khuyến cáo nên thay mỗi 10.000Km.

German - auto parts & service

Hạng C
10/10/13
920
41
48
GTI13 nói:
Dr. Joe nói:
Sao đắt thế bác,
Audi chính hãng, Castrol Edge 250K/lit -nhớt longlife service tức 15.000Km mới bảo dưỡng 1 lần.

Theo em nghĩ thì không nên chạy quá lâu, tầm 7000km là ok ( cho dù loại nhớt đó có chạy dc 10.000km). Vì vô bảo dưỡng các kỹ thuật còn kiểm tra lại xe, xem có trục trặc j k. Để sửa chữa kịp thời, sẽ đỡ tốn chi phí hơn ạ.

Tập Lái
8/10/13
22
0
0
" bạn mình thì kêu xài Mobil 1 cho good. " => Mua ở đâu cho đúng hàng USA, đúng chất USA đây mới quan trọng. Giờ nhớt giả tè le hết trơn. Làm sao tìm cho được nới đáng tin cậy

GTI13 nói:
Dr. Joe nói:
Sao đắt thế bác,

Đường xá VN mà bác cứ chạy 10,000km thì không ổn đâu bác ah,8 ngàn là maximum mặc dù khuyến cáo 10 hay 15 ngàn đi nữa!

Nhớt Shell Helix Ultra này thay cho Ferrari luôn đó bác.Xe Ferrari F1 cũng xài nhớt này!

Hạng B1
2/7/13
94
0
0
Dr. Joe nói:
GTI13 nói:
Dr. Joe nói:
Sao đắt thế bác,

Đường xá VN mà bác cứ chạy 10,000km thì không ổn đâu bác ah,8 ngàn là maximum mặc dù khuyến cáo 10 hay 15 ngàn đi nữa!

Nhớt Shell Helix Ultra này thay cho Ferrari luôn đó bác.Xe Ferrari F1 cũng xài nhớt này!

1. Theo mình thì khách hàng suy tính chỉ là cảm tính hay truyền miệng giữa các lái xe mà hầu như không có một nghiên cứu. Trong khi một hãng xe khi đã ra khuyến cáo hoặc qui định thì đó là kết quả của quá trình nghiên cứu kỹ lưỡng. Bởi lý do có thể rất đơn giãn: mọi hư hỏng không chỉ là thiệt hại của khách hàng mà nghiêm trọng hơn hết là thiệt hại thương hiệu.
Vì thế, tuân thủ qui định của chính hãng đã công bố là chuẩn nhất. Và ít nhất là có cơ sở.
2. Không phải dùng dầu nhớt dành cho siêu xe là phù hợp. Mà chúng ta phải xem xét tính năng vận hành của xe để sử dụng loại dầu động cơ phù hợp. Vd: xe phổ thông (toy, Hyundai, Kia ,...) dùng loài dầu phổ thông ~ 100k/lít; tương tự cho các loại xe tính năng cao hơn, ... thì dùng loại dầu cao cấp; riêng đối với dòng siêu xe sport car thì chính yêu cầu khắc nghiệt từ hệ thống động cơ có tính năng vận hành cao do đó cần dùng loại dầu chuyên dụng thích hợp.
3. Dùng dầu nhớt không phù hợp, cũng như thay thế qua sớm chẳng qua chỉ lãng phí chính hầu bao của khách hàng và lãng phí nguồn dầu mỏ.

Một số y kiến chia sẽ cùng các bác.

Hạng B2
7/2/12
155
43
28
Trước em xài Shell Ultra nhưng giờ đổi qua Castrol Edge hàng công ty thấy có vẻ mượt máy.
Ba cái hàng Mobil gì đó toàn mấy chú chạy hàng chợ rao bán xách tay, tự phong là " Gold"(!) éo biết chất lượng tới đâu hay hàng dỏm, đổ vào loạng quạng đổ nợ.