Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Thay thế phụ tùng Honda Civic

Hạng B2
25/2/13
475
1.341
93
Mình đang chạy civic đời 2007. hiện đã cán mốc 100k km. khoảng tháng nữa đưa đi bảo dưỡng ( mình bảo dưỡng tại hãng 5000km ). anh em trên này ai đã bảo dưỡng ở mức số km này tư vấn giúp mình là hạng mục bảo dưỡng lần này cần thay thế những gì và tốn kém bao nhiêu thóc lúa. xe mình hiện đã thay : 01 cục cao su chân máy, 01 quạt giàn nóng điều hòa, 04 bugi, lọc xăng, lọc điều hòa ( lúc 70k km ) 03 cụm cuppen và piston phanh, 01 cặp may ơ của bánh sau. và mấy cái cao su chặn bụi.

Hạng B1
29/3/14
59
2
8
46
Tp. HCM
Mình đang chạy civic đời 2007. hiện đã cán mốc 100k km. khoảng tháng nữa đưa đi bảo dưỡng ( mình bảo dưỡng tại hãng 5000km ). anh em trên này ai đã bảo dưỡng ở mức số km này tư vấn giúp mình là hạng mục bảo dưỡng lần này cần thay thế những gì và tốn kém bao nhiêu thóc lúa. xe mình hiện đã thay : 01 cục cao su chân máy, 01 quạt giàn nóng điều hòa, 04 bugi, lọc xăng, lọc điều hòa ( lúc 70k km ) 03 cụm cuppen và piston phanh, 01 cặp may ơ của bánh sau. và mấy cái cao su chặn bụi.
Chắc cũng không ít đâu bác, xe em vừa bảo dưỡng định kỳ ở KT Honda, 40k mà hết 10.2tr đấy, có nhiều cái phải thay ngoài khuyến cáo của hãng nữa đó bác :)

Hạng B2
25/2/13
475
1.341
93
Chắc cũng không ít đâu bác, xe em vừa bảo dưỡng định kỳ ở KT Honda, 40k mà hết 10.2tr đấy, có nhiều cái phải thay ngoài khuyến cáo của hãng nữa đó bác :)[/QUOTE
mình cũng biết là vậy. nên mới hỏi anh em nào vừa đi đi bảo dưỡng về thì tư vấn cho mình với vì lần nào đi bảo dưỡng cũng bị vượt ngoài dự kiến cả.
hơn nữa mình thấy hãng thay thế nhiều cái hơi vô lý.
ví dụ : xe bạn mình cũng đời 2009, chạy 70k km.vừa bảo dưỡng xong, thay y chang những gì mình đã thay ( đã nói ở trên ). ngoài ra còn bị thay cả giàn lạnh điều hòa mặc dù vẫn mát bình thường. chỉ là hơi lâu hơn xíu vì cũng hơi dơ. Nếu đúng thì chỉ cần tháo ra và vệ sinh dàn lạnh, nạp lại ga là ok. ai lại bắt người ta thay cả dàn vậy ( mình không tiện nói bảo dưỡng ở đâu trên đây ). kết quả mình nghe vậy. xin luôn, đưa kiểm tra thử kín không sao. vậy là mình......tự nhiên thừa 01 bộ dàn lạnh civic theo xe.

Hạng D
13/8/14
2.547
28.984
113
Xe bác thay gì mà nhiều thía!
Xe e 90k km nhưng chủ yếu cũng chỉ thay như Bảo dưỡng định kỳ ghi trong Sổ bảo hành thui! (Lọc xăng 40k km và 80k km).
Lọc gió máy lạnh lâu ngày dơ và Cao su chặn bụi lâu ngày lão hóa nứt gãy thì đương nhiên là thay rùi!
Ngoài ra còn bơm tên Gas lạnh.

Riêng Đệm thủy lực chân máy (các bác thường gôi sai là "Cao su chân máy") thì e may mắn được bảo hành hoàn toàn miễn phí chỉ 1 tuần trước khi hết hạn bảo hành (cả Bảo hành chính thức 3 năm/100k km và Gia hạn bảo hành 2 năm/50k km, tổng cộng là 5 năm/150k km).
Quạt giàn nóng máy lạnh thì e cũng được bảo hành hoàn toàn miễn phí trước đây (sau hơn 3 năm mua xe).

Tính ra, mua Gia hạn bảo hành cũng lợi hại các bác nhỉ?
Civic 2009 e mua Gia hạn bảo hành khi đó chỉ khoảng 3 hay 4 trẹo lại được Khuyến mãi 2 Kỳ Bảo dưỡng cấp 5k km và 2 Kỳ Bảo dưỡng cấp 10k km. Hết thời gian bảo hành chính thức 3 năm/100k km, trong thời gian gia hạn bảo hành 2 năm/50k km thì e được bảo hành miễn phí 2 hạng mục trên. Nếu không thì phải trả Chí phí Vật tư và Nhân công khoảng 6 hay 7 trẹo gì đới!

• Like
Reactions: HanChauBaby
Hạng B2
25/2/13
475
1.341
93
Thì xe bác Civic habanero thay có thua kém gì xe mình đâu. xe bác 2009 mà chạy 90k km là tương đối. em 2007 chạy giờ mới có 100k km. vì chỉ chạy loanh quanh trong thành phố đi làm. mình thấy xe nào vào hãng cũng thay như vậy nên mới hỏi. có bác nào đã bảo dưỡng 100k thì giúp đỡ em với.

Hạng D
13/8/14
2.547
28.984
113
Sao không thấy bác nào giúp bác chủ nhỉ? Hay là lo hóng tin City mới hết rùi!

Hạng C
30/3/13
540
136
28
bác chủ đi bảo dưỡng cần phụ tùng gì cứ alo cho em, bên em chuyên phụ tùng honda nha bac 0977488671