Hạng D
27/6/12
3.378
993
113
Hồi xưa, em có 1 lần ngồi xe bác cuongdote. Lâu lâu, em vẫn nghe một cái tiếng đại loại như là lạch tạch, tè tè hay rè rè gì đó. Nó phát ra từ phía sau xe. Nó giống như là tiếng một là thép (hay gì đó tương tự) bị cạ liên tục vào một vật gì đó khi xe bị rung (vô đường xấu hoặc đạp thắng). Lúc đó, em có hỏi bác cuongdote thì bác ấy cũng không rõ nữa.
Nay đọc cái thớt "Grandis bị ù", thì hình như bác oldman_saigon cũng bị. Không biết là nó có giống trường hợp em kể trên không.
http://www.otosaigon.com/...-bi-u-m8186822-p2.aspx
oldman_saigon nói:
Em đang điên loạn với tiếng lách cách ( như rung lò xo) khi qua đường xấu :)
Theo lý giải của bác boeing ở trang kế tiếp là
boeing nói:
@ OM cố bô xe bác đụng vào cái càng cua cản sau đó. Bác tháo cản bẻ càng cua ra 1 chút là ok.
Có bác nào bị trường hợp tương tự nữa không ạ?

Hạng D
27/6/12
3.378
993
113
Lúc trước xe em không bị, nhưng hình như gần đây cũng có cái âm thanh ấy. Xe em là xe nguyên bản. Không độ, thêm bất cứ thứ gì từ lúc mua xe.
Em nghĩ có lẽ đây là căn bệnh phổ biến của xe Mit.

Hạng D
27/6/12
3.378
993
113
lethituyetthuan nói:
Mấy Bác thử KT những đầu gài đai an toàn phía sau.
Vậy là bác hiểu đúng âm thanh em mô tả. Nó giống vậy đó bác. Nhưng không phải do dây an toàn bác à.

Hạng B2
18/4/13
229
24
28
87
CN này đi Cafe em mách Bác cách chữa, đỡ khoảng 95%

Tập Lái
28/12/13
11
0
1
Bác thử hạ cái gác tay của hàng ghế giữa xuống thử xem có hết không? xe em bị y như vậy, tìm hoài không biết là gì, 1 lần vô tình cái gác tay này hạ xuống chưa kéo lên thì chạy xe cũng đoạn đường đó thì không thấy bị. thế là em nghĩ: lâu ngày kéo lên kéo xuống nó không còn khớp chặt giữa 2 ghế nữa nên bị rung lắc, em ra bác Tám kêu độn thêm 2 miếng mút nệm vào 2 bên cái gác tay nữa cho khớp chặt với 2 ghế, đang làm thử, nếu hết bị em sẽ thông báo các bác biết.

Hạng D
18/12/06
1.692
1.669
113
Trước xe Grand của em cũng bị mấy thứ âm thanh như bác mit.jia nói nhưng rồi cũng tự nhiên biến mất. Trong quá trình sử dụng xe bị rung lắc dẫn đến kêu chỗ này chỗ nọ,khi thi yên xe, khi thì trong cửa xe, ...
Em mặc kệ nó đi thì giờ ổn rồi !:)

Hạng D
11/3/11
1.608
116
63
TP.HCM
mit.jacmo84 nói:
lethituyetthuan nói:
Mấy Bác thử KT những đầu gài đai an toàn phía sau.
Vậy là bác hiểu đúng âm thanh em mô tả. Nó giống vậy đó bác. Nhưng không phải do dây an toàn bác à.
Ngàm ngậm băng ghế có lỏng không bác?

Hạng B2
6/4/11
249
190
43
Cái miếng kê tay băng 2 vậy mà khó chịu lắm ạ, kéo ra thì êm, mà xếp cho gọn thì cứ rột rẹt, cọt kẹt suốt. Chắc là do lớp da ghế của em bị chai nên nó vậy.

Hạng D
17/3/05
1.760
7.987
113
51
MFC
Tiếng kê tay băng giữa là tiếng cọt kẹt của simili cọ vào hai bên ghế

Tiếng kêu em muốn nói nó như là tiếng rung của một cái lò xo hay sợi dây kim loại :(, nó chập chờn lúc có lúc không rất khó chịu

Em đã loại trừ
- màn hình trần rung
- dây an toàn rung
- ghế bật không sát
- mấy hốc có hột me hột cóc khô rung khi xe chạy :)

nghi ngờ băng giữa vì khi đập lên ghế nghe có tiếng rung nhẹ bên trong :)
Sẽ khám trong thời gian gần đây

Last edited by a moderator: