Tập Lái
5/5/10
27
1
1
Re:Uư điểm của Nissan Grand Livina

Chào các bác,

Về phân khúc xe Grand Livina, nếu các bác xem kỹ những clip bên nước ngoài khi thử nghiệm xe, họ đều cho rằng đây là loại xe không thuộc dòng MPV thuần (Đó là lý do chiếc xe có thiết kế nhỏ và vừa vặn) nhưng có không gian rộng rãi hơn chiếc sedan (Đó là lý do xe được thiết kế khung gầm 1 khối, 7 chỗ, cảm giác lái như sedan và có 1 dàn A/C phía trước đủ để cung cấp cho không gian đã được tính toán kỹ nhằm tiết kiệm đáng kể năng lượng tiêu thụ).

Nói về thiết kế không gian bên trong, có thể nói Nissan là bậc thầy trong việc tận dụng các khoảng không để có được diện tích tối ưu nhất nhưng vẫn đạt được sự thoải mái tối đa cho mọi người. Các bác có thể tham khảo tài liệu có liên quan đến đánh giá sản phẩm Nissan sẽ có nhận xét là các mẫu thiết kế đều đón đầu tương lai. ()

Về giá cả có lẽ mọi người nên truy vấn các bác làm chính sách thuế và hỏi tại sao lại móc túi người tiêu dùng Việt Nam nhiều như vậy ? Thiết nghĩ tất cả các hãng xe khi đầu tư lắp ráp vào việt Nam đều mong là sẽ cung cấp những sản phẩm tốt nhất với giá cả thật sự đáp ứng được nhu cầu (Cái này mình phải bái mấy ông sản xuất otô là sư phụ vì trước khi quyết định đầu tư vào VN, họ đã chuẩn bị trước ít nhất 2 năm). Vì vậy giá cả đưa ra chắc là họ cũng đã nghiên cứu trước và tét rồi (Chắc là họ không tét các bác nên với những người khác giá như vậy là chấp nhận được
)

Đồng ý là sản phẩm mới luôn cần sự đánh giá khách quan của mọi người để cuối cùng mọi người có thêm sự lựa chọn tối ưu cho nhu cầu và túi tiền của mình, vì thế những ý kiến đánh giá thiếu khách quan hoặc "đánh hội đồng" sẽ không được đón nhận như ý kiến của chủ thớt khi lập ra topic này.

Vạn sự khởi đầu nan, hy vọng mọi người sẽ đánh giá khách quan sản phẩm mới để có thêm sự lựa chọn cho vợ 2 nhé các bác.

Hạng B1
20/5/10
78
2
0
43
Somewhere in the distance

vovinam nói:
Thôi vậy chúng ta ráng chờ 1 năm nữa để có kha khá người mua Livina, lúc đó hãy để người tiêu dùng lên tiếng cho nó khách quan, chứ anh em ta người làm sale thì nói tốt, người không phải sale thì thấy giá chát quá thì ném hơi ác.
Chờ ngày này năm sau nhé.

Đúng roài. Thực ra có mấy khách hàng dạo phố rùm đâu mà anh em chém như thể mình đang gây ảnh hưởng lắm đến người tiêu dùng của mặt hàng này ý?
Em này ra mắt thị trường thì cũng cho thị trường thêm một sự lựa chọn, phong phú hơn chút chứ sao. Nó cũng có cái riêng của nó. Nó đâu có ý định tranh giành hết khách hàng của các hãng khác đâu. Nó cũng chỉ nhắm đến 1 phân lớp khách hàng nào đó thôi.
Tốt nhất là để thời gian trả lời là chính xác nhất.

Hạng D
14/3/07
2.461
137
113
53
Hội OS CrossFire - CLB TDTT OS

Thế thì bác nên tìm hiểu tại sao em này bị ném ở OS kinh thế, đọc mấy bài đầu của thớt chê Livina bác sẽ hiểu. Nissan Việt nam phải đào tạo lại đội ngũ sale. Vô forum với độ tuổi trung bình u40 mà dùng lời lẽ thiếu....thì chỉ làm người ta ghét thôi, rồi đâm ra ghét lây cả sản phẩm. Hehehehe. Thôi chúc mấy bác bán được hàng.

Hạng B1
20/5/10
78
2
0
43

Thực ra con người ta bị chọc ai chả giận. Nhất là tuổi trẻ, ngựa non háu đá. Không có lửa làm sao có khói. Nếu hỏi thì phải hỏi cả 2 bên, thái độ đều không ưa gì nhau ngay từ đầu. Ném nhau là phải rồi. Chẳng trách ai được hoặc có trách thì trách cả 2 bên.
Trong quan điểm của Pác tui cũng biết Pác chẳng có ý định ném đá em này lắm, nhưng mà thực sự là Pác cũng chẳng thích gì em này nếu nó được khen. Hehe. Mạn phép đoán thế không biết đúng không...?

Hạng D
14/3/07
2.461
137
113
53
Hội OS CrossFire - CLB TDTT OS

Em nói thẳng em chẳng thích em này tí nào. Nó làm em thất vọng vì em vẫn nghĩ Nissan là thương hiệu lớn thì cái xe nó phaỉ hoành tá tràng, dè đâu đưa ra cái xe gì mà bé xíu, chỉ tương đương premacy thôi (nhà em có premacy mà, nên em quá hiểu cái dòng 5+2 này). Công thêm thái độ của Sale Nissan chuối không thể tả, hãng lớn, mà nhất lại là của Nhật mà để sale ăn nói thế thì coi sao được. Thế là em ném cho đã tay thì thôi. Bác cứ đi dạo vòng vòng forum xem các bài của em, một người rất ôn hoà, nhưng đến em này thì ...ngược lại 100%. Kể ra cũng câu được môt mớ kha khá.

Hạng B2
20/10/05
255
17
18

vovinam nói:
Em nói thẳng em chẳng thích em này tí nào. Nó làm em thất vọng vì em vẫn nghĩ Nissan là thương hiệu lớn thì cái xe nó phaỉ hoành tá tràng, dè đâu đưa ra cái xe gì mà bé xíu, chỉ tương đương premacy thôi (nhà em có premacy mà, nên em quá hiểu cái dòng 5+2 này). Công thêm thái độ của Sale Nissan chuối không thể tả, hãng lớn, mà nhất lại là của Nhật mà để sale ăn nói thế thì coi sao được. Thế là em ném cho đã tay thì thôi. Bác cứ đi dạo vòng vòng forum xem các bài của em, một người rất ôn hoà, nhưng đến em này thì ...ngược lại 100%. Kể ra cũng câu được môt mớ kha khá.

Bác nói chuẩn. Em đang đi Nissan đây nhưng thấy thái độ của Sales (thiếu chuyên nghiệp, bốp chát với KH tiềm năng, ko biết kiềm chế) em cũng ghét lây em GLV này :confused: Nissan nên rút kinh nghiệm chứ cứ thế này thì mất điểm lắm.
Chúc các bác bán đắt hàng.
P/s: Cá nhân em đi làm dịch vụ và gặp anh em sales bên CT q7 nhiều rồi, thấy rất nhã nhặn và khiêm tốn. Không hiểu sao trên forum này lại như vậy???!!!!

Hạng B1
20/5/10
78
2
0
43

Chỉ cần các Pác nhận ra Nissan là thương hiệu lớn là OK roài. Điều đó là đủ để khẳng định về chất lượng của em này.
Còn về thiết kế của em nó, nhỏ to thế nào, trang bị cái gì, giá cả ra sao thì có lẽ những nhà nghiên cứu thị trường của Nissan cũng đã tính toán kĩ rồi. Bác không thích cũng là 1 quan điểm. Nhưng em tin cũng có những người thích. Và thậm chí là nhiều.
Còn việc Nissan đưa em này về Việt Nam trước, không lẽ tự nhiên đùng một phát đem ngay các em GT-T, Murano về ra mắt. Hehe. Phải đợi từ từ rồi thị trường Việt Nam sẽ được chiêm ngưỡng và lựa chọn các mẫu xe khác của Nissan chứ. Cái gì chứ cỡ em Teana mang về là Cam-ri hay Mông-dẻo cũng ngán đấy...

Hạng D
12/9/06
4.567
20
0
58
Sài Gòn

niln nói:
Còn việc Nissan đưa em này về Việt Nam trước, không lẽ tự nhiên đùng một phát đem ngay các em GT-T, Murano về ra mắt. Hehe. Phải đợi từ từ rồi thị trường Việt Nam sẽ được chiêm ngưỡng và lựa chọn các mẫu xe khác của Nissan chứ. Cái gì chứ cỡ em Teana mang về là Cam-ri hay Mông-dẻo cũng ngán đấy...
Sai lầm của Nissan ở chỗ này. Đáng lẽ mang bánh trung thu cho ngta ăn thì lại đem bánh chao là bánh trung thu cũ chế biến lại ra đãi. Ở VN này xe 7 chỗ đâu có thiếu, chỉ thiếu xe mang tính đột phá về kiểu dáng, tính năng và giá cả... Hồi xưa khi Mit đưa con Grandis vào VN đồng thời cùng lúc với châu Âu, mọi người mua quá trời và đến giờ vẫn còn hot. Con Murano bán ở Châu  lâu rồi, Nis đòi đợi mấy năm nữa mới mang vào VN tui sợ ngta đi Posche, Audi Q7 hết trơn rồi....:D

Hạng B1
20/5/10
78
2
0
43

Atonio nói:

Bác là sâu của Nis mà chỉ phán được mỗi câu "Còn về thiết kế của em nó, nhỏ to thế nào, trang bị cái gì, giá cả ra sao thì có lẽ những nhà nghiên cứu thị trường của Nissan cũng đã tính toán kĩ rồi" còn niềm tin "cũng có những người thích. Và thậm chí là nhiều" của bác thì võ đóan quá, ít cơ sở, do vậy bàn luận cái trên topic này có nghĩa gì nhỉ? Em thiết nghĩ làm sâu thì ngoài kiến thức bán hàng ra phải hiểu mặt mạnh và mặt yếu của sản phẩm mình, tiếp thu cái yếu để cải tiến cho đời sau, nâng cao cái mạnh nhằm thuyết phục khách hàng mua sản phẩm của mình chứ. Việc vào thị trường cần chiến lược cụ thể và thời gian đủ dài là đương nhiên, tuy nhiên cái lý luận "Còn việc Nissan đưa em này về Việt Nam trước, không lẽ tự nhiên đùng một phát đem ngay các em GT-T, Murano về ra mắt. Hehe. Phải đợi từ từ rồi thị trường Việt Nam sẽ được chiêm ngưỡng và lựa chọn các mẫu xe khác của Nissan chứ. Cái gì chứ cỡ em Teana mang về là Cam-ri hay Mông-dẻo cũng ngán đấy..." không thuyết phục tý nào.

Thế thì Pác lại không đọc topic từ đầu rồi... ưu điểm của nó đưa ra mà có ai phản đối đâu, vì đó là sự thật mà. Em không chê các xe của các hãng khác, chỉ nêu ra cái được của xe này, cái khác biệt của nó so với các xe khác trên thị trường để các Pác tham khảo và kiểm nghiệm.
Còn các Pác đưa ra ý kiến cá nhân của các pác (thích, ko thích, chê bai...v.v), thì trên đây cũng là ý kiến cá nhân của em. Chúng ta có bình đẳng để đưa ra ý kiến không nhỉ?
Còn đương nhiên, chất lượng thực sự của xe sẽ quyết định niềm tin nơi khách hàng mua xe, và thời gian sẽ trả lời câu này, chẳng ai có thể khẳng định lúc này cả.

Mạn phép!

Hạng D
17/3/07
1.270
15
0
13

niln nói:
Chỉ cần các Pác nhận ra Nissan là thương hiệu lớn là OK roài. Điều đó là đủ để khẳng định về chất lượng của em này.
Còn về thiết kế của em nó, nhỏ to thế nào, trang bị cái gì, giá cả ra sao thì có lẽ những nhà nghiên cứu thị trường của Nissan cũng đã tính toán kĩ rồi. Bác không thích cũng là 1 quan điểm. Nhưng em tin cũng có những người thích. Và thậm chí là nhiều.

bắt khách hàng phải nhận ra nissan là thương hiệu lớn à , em thấy nissan không có lổi mà lổi là mấy thằng bán hàng cho nissan quá cùi bắp, cứ tự cho mình là good nhất cái gì mình đưa ra là khách hàng phải đồng tình , trong khi đó sản phẩm nghèo nàn tính năng , củng như kiểu dáng quá í ẹ , làm sao mà cạnh tranh với thị trường đa dạng mẩu mã , so với dòng xe hàn quốc thôi thì doanh số của nis củng không bằng , chứ nói gì đem teana ra so với camry , vì camry tính theo doanh số toàn cầu vẫn ăn đứt teana , sản phẩm ra sau thì phải có kiểu dáng rộng rải nhiều tính năng thì mới cạnh tranh , chứ bắt khách hàng phải nghỉ mình là thương hiệu lớn thì quá nhàm . mấy lảnh đạo của niss nên xem lại thăng sale của mình vì quá kiêu