Vấn đề việc khởi hành ngang dốc?

Em có bằng cũng được 1 năm rồi, nhưng không thường xuyên chạy xe. Em thắc mắc nếu như vì kẹt xe mà mình cần khởi hành ngang dốc cao như (cầu Phú Mỹ, cầu Long Thành). Thì theo kinh nghiệm mấy bác là dùng phanh tay (cách 1) hay là nhả côn cho xe rung lên rồi buông thắng - đạp ga (cách 2).[pagebreak][/pagebreak]

Em thì hay dùng cách 2, nhưng ở một số dốc cao thì khi buông thắng ra xe hơi trôi nhẹ về sau xíu.

Last edited by a moderator:
Hạng D
25/6/16
2.126
1.832
113
Khi lái xe số sàn ít ai dùng cách 1 cả. ngay khi mới học lái khởi hành ngang dốc cầu giáo viên cũng không khuyên dùng phanh tay rồi.

Hạng C
14/4/11
519
578
93
Cách 1 hay 2 cũng khó nói lắm Bác. Kẹt xe đứng im luôn thì dùng cách 1, còn bò từ từ thì cách 2. Còn tùy xe bác đi mấy người nữa. Một mình bác thì cách 2 được, nhưng đủ người mà cách 2 nếu không quen coi chừng tuột. Quan trọng hơn là đừng bám sát đít xe trước quá.

Hạng C
24/11/16
617
439
63
Cứ chạy cách 1 có ngày rút vào đuôi xe người ta hoặc tụt dốc khiến người ta đâm đuôi mình...
Phải tập theo cách 2 cho nhuyễn chân côn và ga là an toàn nhất ...

• Like
Reactions: nttanmam
Cách 1 hay 2 cũng khó nói lắm Bác. Kẹt xe đứng im luôn thì dùng cách 1, còn bò từ từ thì cách 2. Còn tùy xe bác đi mấy người nữa. Một mình bác thì cách 2 được, nhưng đủ người mà cách 2 nếu không quen coi chừng tuột. Quan trọng hơn là đừng bám sát đít xe trước quá.

Dạ đúng rồi a, xe innova e đi 7 người, mà kẹt ở dốc hơi cao xíu, nhả côn cho xe rung lên, lúc vừa buông chân thắng ra xe hơi trôi về sau 1 xíu. Nếu không đệm ga nhanh là dễ tuột dốc.

Hạng B2
23/7/12
204
237
43
48
Thi thì không nói.
Ra đường ai đi như thế.
Gặp cái dốc cao mà nhòm nhòm đàng trước sắp kẹt thì đi chậm lại, dồn về số thấp.
rồi thả ambraya cho xe bò từ từ, chỗ cần dừng thì giữ nguyên chân côn, đạp thắng cho xe đứng lại.
Khi cần đi thì nhả thắng ra cho xe bò lên, muốn tăng tốc thì đạp tiếp ga, nhả côn ra.