Hạng B2
16/3/13
490
332
63
Bình Phước
Tình hình là như vậy các bác ạ. Hnay rảnh tiện chở bà cả đi khám bệnh tại columbia xong sớm, em ghé Aone BD chơi chán thấy còn sớm thế là em lại rảnh rỗi sinh nông nổi nghỉ ra là v2 cũng đến ngày 12/7 hết hạn đăng kiểm, tiện đường về em ghé vào trạm đăng kiểm Thanh Lễ 6104D làm luôn, vào sân cũng ko đông lắm sếp hàng có 8 chiếc, các nv rất nhiệt tình nhất là bác Bảo Vệ, xe em thì chỉ bị bể miếng chắn bùn bên phải và do gắn đèn led nên khi đo đèn cốt ko gom lắm (tưởng đâu a ấy nói phải chỉnh lại mới cho đăng kiểm thì vãi thật) hên là anh nhân viên chỉ nhắc nhở và nói về khắc phục sau cũng được hj thanks a ấy nhiều. Em cũng ko tốn xiền cho khâu nào hết nhé các bác. Chỉ xảy ra vấn đề như vậy em lu bu qúa nên chưa kịp hỏi bên đăng kiểm với tiện thể em hỏi xem có bác nào biết ko trả lời giúp em.
1. Xe em hạn đăng kiểm đến hết ngày 11/7/2015 nhưng hnay em đăng kiểm sớm thì hạn mới tính đến ngày 18/6/2016 (như vậy em bị thiệt hết 22 ngày, chứ ko được cộng dồn đến hạn 12/7/2016 theo ngày đăng kiểm cũ hả các bác).
2. Trong khi đó phí bảo trì đường bộ thì sẽ tính tiếp từ ngày 12/7/2015 đến ngày 18/6/2016, em được trừ đi 22 ngày phí ạ.

Tiện đây em cũng nhắc các bác chuẩn bị đi đăng kiểm các chú ý sau: em cũng biết có nhiều bác nhắc rồi nhưng em mạn phép xin nhắc lại vì ngồi rảnh nói chuyện với a đăng kiểm a ấy nói lại ạ.
1. Rửa xe sạch nhất là gầm, nếu rảnh thì vệ sinh sạch sẽ bên trong luôn 1 công 2 việc ạ xe đi cả năm cũng cần vsinh bên trong cho sạch phải ko các bác.
2. Xe máy dầu hay máy xăng thì nên ktra khói hay khí thải ra có nhiều lắm ko. Đặc biệt là máy dầu ktra khâu đo khói là lâu nhất ạ. Máy dầu em thấy xe mới trong salon đi làm giấy mà mấy a ấy Đạp lút cán mà khói bay tè le đen thui mà đạp 3 lần tổng thời gian ktra vụ này phải hết gần 25p ấy.
3. Ktra thắng, thắng tay, xi nhan, bình chữa cháy mini, bánh sơ cua, đèn chiếu xa gần, đèn soi biển số, đèn de, nước rửa kính và gạt kính phải sạch, kiếng hậu, còi, kiếng lái mà nứt là phải thay ạ (vụ kiếng nứt thì hên sui tùy chỗ nứt), đèn xe nào ko có xenon mà lên là cũng coi chừng, dây an toàn ghế trc và sau là phải ok. A ấy nói nếu gắn thêm led kiểu angel thì nên rút điện cái led đó ra vì nó chạy vòng tròn cốt mà khi đo độ gom giống như xe em bị cai led angel làm máy đo cốt ko gom là do nó.
4. Ktra độ trụm hay gọi la rôtuyn thước lái, ktra độ rung lắc của bánh, tốt nhất là nếu có gara quen thì cho xe lên giàn nâng ktra tổng thể nhất là mấy cao su càng chữ A hay cao su thước lái và mấy cục cao su gầm xe các bác ạ cục nào có hiện tượng lão hoá rạn nứt là thay cho nó chắc vừa an toàn vừa chắc gầm mà ko bị mấy a ấy hành nữa lúc đó mà ra ngoài gara gần đó thay thì chém đẹp lun ấy.
Nếu các khâu trên các bác chuẩn bị ok thì cứ tự tin tiến hành thôi ạ.
Chú ý tránh tiền mất tật mang là: xe đăng kiểm trong ngày mà phải chỉnh sửa thì nên làm liền nếu để qúa ngày sau là phải nộp thêm lệ phí lần đăng kiểm thứ 2 và thứ 3 nếu cứ để qúa ngày nhé các bác. Phí phải nộp thêm hình như 50% thì phải.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
16/5/14
2.294
2.279
113
Bác không tốn đồng nào mà moi được nhiều thông tin hảy

Hạng B2
5/9/12
194
119
43
Đúng rồi bác ạ!hạn đăng kiểm nó chỉ tính từ ngày bác đưa xe vào thôi!k cộng dồn đâu bác ợ!còn phí đường bộ bác muốn đóng mấy tháng tuỳ bác!hôm trc e gặp bác kia đi đăng kiểm 18 tháng!đóng phí đường bộ 1 tháng,sau đó ổng nói heest hạn tui đi mua nữa!

• Like
Reactions: uocmo4banh
Hạng B2
16/3/13
490
332
63
Bình Phước
Cho nó 200k nó đạp thử khói nhẹ nhàng, nhanh chóng đỡ xót xe bác ơi
Cái bảng thông báo khi mang xe vao đăng kiểm ko được để đồ có gía trị hay tiền trên xe để làm hư cán bộ cnv treo từ ngoài vào trong bác ạ. Nên bgiờ em nghĩ nó căng vụ tiền bạc lắm ạ.

• Like
Reactions: Titanium Blue
Hạng B2
14/4/15
491
2.649
93
1. Xe em hạn đăng kiểm đến hết ngày 11/7/2015 nhưng hnay em đăng kiểm sớm thì hạn mới tính đến ngày 18/6/2016 (như vậy em bị thiệt hết 22 ngày, chứ ko được cộng dồn đến hạn 12/7/2016 theo ngày đăng kiểm cũ hả các bác).
2. Trong khi đó phí bảo trì đường bộ thì sẽ tính tiếp từ ngày 12/7/2015 đến ngày 18/6/2016, em được trừ đi 22 ngày phí ạ.

Mục đích của đăng kiểm là để kiểm tra và xác nhận xe bác đủ điều kiện tham gia giao thông hay không nên bác làm đăng kiểm lúc nào thì người ta chỉ xác nhận tại thời điểm đó và cho khoảng thời gian quy định (ví dụ 1 năm) chứ không thể đảm bảo tình trạng xe bác trong tương lai sau 1 năm. Giống như giấy xác nhận sức khỏe vậy, nó chỉ có giá trị trong 3 hoặc 6 tháng (em không nhớ rõ) tính từ ngày khám. Cả tình trạng xe và sức khỏe con người đều thay đổi theo thời gian nên đó là lý do thời hạn xác nhận phụ thuộc vào ngày đăng kiểm/khám gần nhất, chứ không phụ thuộc vào lần trước đó. Bác cứ tưởng, nếu em rảnh, ngày nào em cũng đi làm đăng kiểm và mỗi lần được cộng dồn 1 năm thì em làm 20 ngày liên tiếp xe em sẽ có hạn đăng kiểm 20 năm :D.

Còn cái phí lại là phần nghĩa vụ, trách nhiệm chỉ phụ thuộc số phí mình đóng và có tính kế tục. Nên đóng nhiều thì nghĩa vụ mình thực hiện nhiều. Vì vậy ở đây người ta sẽ cộng thêm cho bác thời gian bác thực hiện nghĩ vụ thêm.

Hạng B2
16/3/13
490
332
63
Bình Phước
Mục đích của đăng kiểm là để kiểm tra và xác nhận xe bác đủ điều kiện tham gia giao thông hay không nên bác làm đăng kiểm lúc nào thì người ta chỉ xác nhận tại thời điểm đó và cho khoảng thời gian quy định (ví dụ 1 năm) chứ không thể đảm bảo tình trạng xe bác trong tương lai sau 1 năm. Giống như giấy xác nhận sức khỏe vậy, nó chỉ có giá trị trong 3 hoặc 6 tháng (em không nhớ rõ) tính từ ngày khám. Cả tình trạng xe và sức khỏe con người đều thay đổi theo thời gian nên đó là lý do thời hạn xác nhận phụ thuộc vào ngày đăng kiểm/khám gần nhất, chứ không phụ thuộc vào lần trước đó. Bác cứ tưởng, nếu em rảnh, ngày nào em cũng đi làm đăng kiểm và mỗi lần được cộng dồn 1 năm thì em làm 20 ngày liên tiếp xe em sẽ có hạn đăng kiểm 20 năm :D.

Còn cái phí lại là phần nghĩa vụ, trách nhiệm chỉ phụ thuộc số phí mình đóng và có tính kế tục. Nên đóng nhiều thì nghĩa vụ mình thực hiện nhiều. Vì vậy ở đây người ta sẽ cộng thêm cho bác thời gian bác thực hiện nghĩ vụ thêm.
Mình cũng nghĩ là gần đến hạn mới đi dăng kiểm chứ, thì mình thắc mắc và cũng là kinh nghiệm cho các bác nào chuẩn bị đi đăng kiểm, tiện cviec thì ghé luôn mà. hj hj