Tập Lái
7/7/11
9
0
0
Chào các anh chị trên OS.
Tôi vừa mua chiếc Escape 2.3 XLS - 2007 (số nằm dưới). khi chạy lên ga chậm thì bình thường, nhưng khi đạp ga mạnh chút xe có hiện tượng khựng lại rồi vọt lên rất mạnh. tôi có đem xe lên Phổ Quang, các anh nói nên chạy bằng xăng 95, khi đổ xăng 95 xe chạy êm hơn nhưng hiện tượng trên không đổi. các anh trên PQ nói: " dòng xe 2.3 này tất cả đều vậy, vì khi đạp mạnh ga, xe sẽ trả số rồi mới vọt lên...' tình thực như vậy quá nguy hiểm, vì khi muốn vượt lên xe trước mà xe khựng lại (1giây) như vậy thì sợ quá...
Các anh chị em nào đã, đang dùng escape 2.3 đời này hoặc mới hơn xin hãy chia sẽ kinh nghiệm giúp tôi, có phải xe này bị như vậy không? hay bị lỗi gì...(bugi...).....
Xin cảm ơn các anh chị rất nhiều.

Hạng B2
4/11/09
254
3
18
46
Tp.HCM
đúng òi bác ơi. 4 số tự động nó thế. nhưng khi quen xe thì bác chạy nó sẽ khác.

Hạng F
7/8/06
8.676
1.513
113
Cảm biến ga nó làm cho xe hạ cấp số xuống vì nó nghĩ bác muốn tăng tốc. Nếu bác không muốn chuyển số như vậy thì nên đạp xe nhẹ nhàng. Đạp nương ga từ từ ... thả nhẹ ở vận tốc nào đó ...lúc đó xe sẽ chuyển lên số cao hơn để vận hành êm ái.
Bác chạy 1 thời gian sẽ quen thôi.
Còn mấy chú tư vấn nên chạy bằng xăng 95 để xe êm hơn thì là tầm bậy. Các loại xe sản xuất ra tiêu chuẩn xăng dùng thường là từ 92 trở lên là ổn. Ai không có điều kiện dùng 92 cũng vẫn bình thường, không phải dùng 95 mới là xịn.
Đang chạy 92 ... chuyển sang 95 xe chạy có ngon hơn không?? bác nào biết phân tích sẽ hiểu rõ!!:):)

Hạng B2
22/5/11
494
0
0
33
F1racer nói:
Cảm biến ga nó làm cho xe hạ cấp số xuống vì nó nghĩ bác muốn tăng tốc. Nếu bác không muốn chuyển số như vậy thì nên đạp xe nhẹ nhàng. Đạp nương ga từ từ ... thả nhẹ ở vận tốc nào đó ...lúc đó xe sẽ chuyển lên số cao hơn để vận hành êm ái.
Bác chạy 1 thời gian sẽ quen thôi.
Còn mấy chú tư vấn nên chạy bằng xăng 95 để xe êm hơn thì là tầm bậy. Các loại xe sản xuất ra tiêu chuẩn xăng dùng thường là từ 92 trở lên là ổn. Ai không có điều kiện dùng 92 cũng vẫn bình thường, không phải dùng 95 mới là xịn.
Đang chạy 92 ... chuyển sang 95 xe chạy có ngon hơn không?? bác nào biết phân tích sẽ hiểu rõ!!:):)
Nhìn gà gà vậy mà tư vấn hay phết nhỉ

Hạng B2
21/7/11
252
3
28
32
Chơi chiêu ECU gì đó của bác Petrol hướng dẫn thớt bên kia... có thể do chạy rì rì quen rồi lên nó quen xử lý như vậy... xe em mới cũng vậy, chạy trong thàng phố hoài lì máy, đe ra cao tốc Trung Lương tẹc ga mấy lần giờ ngon rồi.. chứ hồi mới chê xe không dọt gì hết trơn :D

Hạng D
8/9/10
1.668
6
36
Boke4fun nói:
Chơi chiêu ECU gì đó của bác Petrol hướng dẫn thớt bên kia... có thể do chạy rì rì quen rồi lên nó quen xử lý như vậy... xe em mới cũng vậy, chạy trong thàng phố hoài lì máy, đe ra cao tốc Trung Lương tẹc ga mấy lần giờ ngon rồi.. chứ hồi mới chê xe không dọt gì hết trơn :D
chạy bay mất một bên nẹp hông luôn bác nhỉ...:D

Hạng B2
23/7/10
136
3
18
Em cũng thấy bị khựng như vậy nhưng nghĩ cũng bình thường thôi, giống như xe gắn máy bị ép ga.
Còn chuyện nữa, nhiều lúc không để ý xe báo hết xăng mà không thể đổ xăng được liền thì xe còn chạy được bao nhiêu cây chuối vậy các bác? (Escape 2010 2.3)
Hôm qua đi với khách mà tối trước nhậu xỉn, xách xe đi hồi thấy đèn báo hết xăng. Sợ nửa chừng mà đứng thì toi, em có hỏi bác xe độp, bác í bảo còn chạy được khoảng 5-60 km nữa nên yên tâm chạy tới chiều luôn.
E là gà nên hỏi hơi gà

Hạng B2
21/7/11
252
3
28
32
truongsonk300 nói:
Boke4fun nói:
chạy bay mất một bên nẹp hông luôn bác nhỉ...:D
Sao bác biết vậy... hồi đó tập lái với Chivas mà :mad:. Cũng tại ông F1 nói uống Chivas đầm lắm, không say... anh Tèo thì chơi nguyên ly cối để chứng minh rằng không sao, như trà Lâm Đồng vậy... em tưởng uống Chivas không say, mà cũng nghe nói thôi, chơi vô mớt biết đá vàng...

Hạng B2
6/4/05
497
71
28
duatay nói:
Chào các anh chị trên OS.
Tôi vừa mua chiếc Escape 2.3 XLS - 2007 (số nằm dưới). khi chạy lên ga chậm thì bình thường, nhưng khi đạp ga mạnh chút xe có hiện tượng khựng lại rồi vọt lên rất mạnh. tôi có đem xe lên Phổ Quang, các anh nói nên chạy bằng xăng 95, khi đổ xăng 95 xe chạy êm hơn nhưng hiện tượng trên không đổi. các anh trên PQ nói: " dòng xe 2.3 này tất cả đều vậy, vì khi đạp mạnh ga, xe sẽ trả số rồi mới vọt lên...' tình thực như vậy quá nguy hiểm, vì khi muốn vượt lên xe trước mà xe khựng lại (1giây) như vậy thì sợ quá...
Các anh chị em nào đã, đang dùng escape 2.3 đời này hoặc mới hơn xin hãy chia sẽ kinh nghiệm giúp tôi, có phải xe này bị như vậy không? hay bị lỗi gì...(bugi...).....
Xin cảm ơn các anh chị rất nhiều.
Hiện tượng này có thể là do thiết kế, khi đạp ga nhanh thì hộp số sẽ chuyển về số thấp hơn(1 đến 2 số tùy vào tốc độ đạp ga và hành trình của pedal ga) khi này xe hiểu là bạn đang muốn tăng tốc, khi đó xe sẽ khựng lại một chút rồi vọt lên.

Tập Lái
7/7/11
9
0
0
Xin chân thành cảm ơn những lời tư vấn của các anh. như vậy là escape 2.3 tất cả các đời đều vậy hay chỉ có 2007?
còn những dòng xe khác thì sao? Toyota, Honda.....? Xin cảm ơn các anh.