Tập Lái
12/7/16
42
19
8
42
Vào ngày 8/6 em có cuộc họp lớp kỷ niệm 20 năm tại Đà Nãng. Như thường lệ về DN toàn bay, và thuê xe tự lái. Nay nhân dịp hè em tính hay làm luôn tour chở vợ và 2 nhóc đi chơi luôn, 1 công 2 3 việc. Cái muốn nhất là tài được trải nnghiệm chặng xa (em mới lái 10.000km và Phan thiết là xa nhất), điều 2 là muốn cả nhà trải nghiệm chuyến du lịch trên suốt hành trình vì từ vợ, bố, mẹ không luôn ủng hộ đi xa, cứ phải bay mãi. Dài dòng quá tóm lại em muốn được các ae chia sẻ các điều sau:
1. Xuất phát giờ nào để ra Nha Trang nghỉ lại 1 đêm. Nên là NT hay Quy Nhơn
2. Đi cung đg nào? Về thì dường nào và về nên dừng chân 1 đêm điểm nào
3. Xe em cx52018 đi đc 10.000 cần lưu ý gid không
4. Em mê chụp ảnh nên có vác theo máy ảnh và flycam, vậy lưu ý dừng các điểm nào trên 2 chặng để chụp hình cảnh đẹp.
5. Ko nói quần áo, tư trang thì lưu ý mang đồ đạc gì theo.
Em xin hết và cảm ơn các ae nhiều. Em cũng đã đọc bài tương tự nhưng vẫn mong đc hỏi theo đúng ý của mình hơn.

Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Vào ngày 8/6 em có cuộc họp lớp kỷ niệm 20 năm tại Đà Nãng. Như thường lệ về DN toàn bay, và thuê xe tự lái. Nay nhân dịp hè em tính hay làm luôn tour chở vợ và 2 nhóc đi chơi luôn, 1 công 2 3 việc. Cái muốn nhất là tài được trải nnghiệm chặng xa (em mới lái 10.000km và Phan thiết là xa nhất), điều 2 là muốn cả nhà trải nghiệm chuyến du lịch trên suốt hành trình vì từ vợ, bố, mẹ không luôn ủng hộ đi xa, cứ phải bay mãi. Dài dòng quá tóm lại em muốn được các ae chia sẻ các điều sau:
4. Em mê chụp ảnh nên có vác theo máy ảnh và flycam, vậy lưu ý dừng các điểm nào trên 2 chặng để chụp hình cảnh đẹp.
Em xin hết và cảm ơn các ae nhiều. Em cũng đã đọc bài tương tự nhưng vẫn mong đc hỏi theo đúng ý của mình hơn.
Mình vừa xuyên Việt về tới nhà ngày 24/05/2019 trao đổi với bác đôi điều:
câu 1-
- Đường suốt tuyến tốt.
- CSGT đứng kiểm tra nhiều hơn mọi khi nhưng ra Bắc vào Nam mình không bị vẫy vào lần nào vì chạy theo giới hạn tốc độ cho phép, đi đúng làn, không vượt ẩu.
- Những lần trước bác đi trung bình bao nhiêu km/h (40,45,50,55,60...km/h) dựa vào đó mà phân định nơi nghỉ dừng chân, thời gian xuất phát.
HCMC – Nha Trang 434 km
HCMC – Tuy Hòa 554 km
HCMC – Quy Nhơn 650 km
HCMC – Đà Nẵng 970 km (theo cụ Gù)
- Đến Nha Trang thấy còn sớm, sức khỏe cả nhà vẫn đảm bảo thì chạy tới Tuy Hòa, mà tới Tuy Hòa cũng còn sớm thì chạy tới Quy Nhơn. Chạy thẳng tới Đà Nẵng mà chở vợ con thì không nổi.
- Từ Nha Trang tới Tuy Hòa qua đèo Cả bác thích trải nghiệm đường đèo thì đi đường đèo, còn không thì đi đường hầm.
- Từ Quảng Ngãi tới Đà Nẵng đi theo đường cao tốc, chạy đúng tốc độ cho phép (100-90-120km/h) thì khoảng 2 tiếng thôi.

Câu 2-
Đến Đà Nẵng nếu lên Bà Nà thì gia đình nên nghỉ 1 đêm sẽ thú vị hơn.
Tùy thuộc thói quen, sở thích cá nhân của bác, xe cũng vậy dành để các bác khác tư vấn.
Chúc bác có chuyến đi vui, an toàn.

• Like
Reactions: samuraijack
Tập Lái
12/7/16
42
19
8
42
Cảm ơn bác Bacai
Được xuyên việt thik thật bác nhỉ, nhưng em thì ít thời gian chưa thu xếp được. Với lại "hành khách" chưa được quen đi xa. Bác đi xuyên việt cùng cả nhà hay đi 1 mình vậy. 1 chuyến xuyên việt trọn gói chi phí hết tầm nhiêu bác nhỉ.? :)
- Em cũng chưa bị bắn tốc lần nào, đa phần đi kỹ và chấp hành luật biển báo, riêng khoản tốc độ hơi bị lố chút vì thói quên chạy nhanh tầm 60 - <70 (không tính cao tốc vì cao tốc thì quất gần max theo luật)
- Vậy xem ra Nha Trang hợp lý hơn, chạy QN 650km/ ngày sợ đuối hành khách.
- Chụp cảnh chắc đi đèo cả phê hơn bác hỉ, không biết xa hơn và tốn time hơn nhiều không ?
Ăn chơi Đà Nẵng thì không lo, vì đã về quê rồi, Bà Nà em lên 4 lần rồi chắc ngán rồi ạ.

Cảm ơn bác lần nữa.

Tập Lái
12/7/16
42
19
8
42
Cảm ơn bác, em phỏng theo thông số kỹ thuật thì cũng hết ~ 4tr xăng. Phí cầu đường thì ko đi ko tính đc :) ăn nghỉ chắc ko cầu kỳ , dù sao cũng dư ra một đống tiền so với 2 vòng bay + xe thuê 3 ngày ở ĐN :).

Hạng B2
15/3/15
299
1.425
93
Góp cho anh chút:
1, 2. Đi xa lần đầu thì nên đi QL1A, đường tốt toàn tuyến, trừ vài đoạn hẹp ( đoạn ĐNai - Bình Thuận anh đã đi) / xấu ( ổ gà, lồi lõm, đoạn Bình Định). Dọc đường nhìu chỗ dừng chân nghỉ ngơi cafe đc, bí quá thì ghé các cây xăng nghỉ mệt, đi nhờ WC. Em đi từ Bình Tân, 6h30 sáng, đi thong thả tà tà thì đến ăn trưa ở Bình Thuận, đến Nha Trang tầm chiều chiều 4h. Sáng hôm sau ăn sáng đầy đủ, 7 rưỡi xuất phát thì đến Đà Nẵng tầm 5 6 giờ chiều, là đi thong thả. Nhà đi chưa quen thì đến Nha Trang nghỉ đêm là vừa. Đi nhìn biển báo, chạy đúng/dưới tốc độ cho phép.
3. Để an tâm thì trước khi đi anh đưa xe vào hãng bảo dưỡng kiểm tra, đi dọc đường còn chừng 1/3 bình xăng thì đổ thêm đầy cho an tâm.
4. Bình Thuận, Cà Ná. Nếu chọn đi đèo Cả ( ko đi hầm) thì ghé Vũng Rô. Qua Phú Yên ghé vịnh Xuân Đài ngay bên QL1A. BĐinh có đầm Ô Loan. Mấy chỗ này lên flycam đẹp thôi rồi.
5. Sữa, bánh mỳ ngọt, đồ ăn vặt dọc đường cho mình và cả em bé. Nước đóng chai. Gối ngủ, chăn mỏng, gối ghiền của bé. Chơi nữa thì kím cục modem wifi 4G phát cho cả nhà lướt web với chạy gmap đỡ xót ruột. Nên chọn sim vịt teo/vinaphone. Mobi nhìu đoạn mất sóng.
Thêm: chỗ ăn ún thì anh search các thớt trước, nhìu chỗ hay.
Anh đi chơi an toàn, vui. :)

Tập Lái
12/7/16
42
19
8
42
Vụ gối, wifi tí quên. hic mỗi lần cần em lại mua cục rồi sau đó cho tặng em, bạn, giờ chắc đi mượn quá :))

Vậy thông tư tưởng em chốt Ql1 đi, về thì đi HCM, nghỉ Nha Trang
Mang xe đi bảo dưỡng.
Và sắm đồ ăn
Em cảm ơn các bác nhiều.

Hạng B2
1/8/14
163
148
43
44
Theo mình SG-ĐN chia làm 2 chặng
SG-Nha Trang (hoặc SG-Tuy Hoà)
Nha Trang-ĐN (hoặc Tuy Hoà-ĐN) và đi QL1A
Trên xe nên có thức ăn nhẹ: xúc xích, bánh.., sữa và 1 thùng Aquafina

Hạng B2
28/7/14
265
2.637
93
47
Ngày đầu anh nên chạy đến Tuy Hòa( Ngày đầu còn khỏe chạy xa chút). Hôm sau từ Tuy Hòa về Đà Nẵng đoạn đường ngắn hơn.
Sáng 5 hoặc 6 giờ xuất phát thì tà tà 6h chiều cũng đến Tuy Hòa.

Mình cũng định cho cả nhà về Quảng Nam ngày 13 tháng 6.

Vụ gối, wifi tí quên. hic mỗi lần cần em lại mua cục rồi sau đó cho tặng em, bạn, giờ chắc đi mượn quá :))

Vậy thông tư tưởng em chốt Ql1 đi, về thì đi HCM, nghỉ Nha Trang
Mang xe đi bảo dưỡng.
Và sắm đồ ăn
Em cảm ơn các bác nhiều.

Hạng D
10/3/14
1.220
531
113
Nhà bè
Tháng 7 này e củng làm chuyến sg-đà nẵng -huế,vì đi lần đầu e củng chưa biết nhửng nơi ăn uống và vui chơi,bác gốc người đà nẵng bác tư vấn giùm e mấy nơi giải trí ăn nghỉ và vui chơi ah,cho e tên và số đt càng tốt ah,gia đình e đi 2 xe 4c và 7c,khoảng 8N lớn và 3 trẽ e. Cảm ơn bác

Chỉnh sửa cuối: