Hạng B1
24/11/07
87
0
0
Hà nội
Hi bác HP và các bác!
Bác HP ơi e biết bác rất có kinh nghiệm về âm thanh bác cho e hỏi nhé, hôm trước e ở hn có gọi điện xin bác tư vấn để lắp Âm thanh đó, sau đó e quyết định lắp 2 cặp loa Infinity kappa 6.1 VÀ 1 amply Alpine F600( thì phải e ko nhớ rõ) công suất 1360W, bác ơi công suất amply thế đã đủ chưa? Công nhận e tháo loa theo xe ra thì nhìn chán thất loa của Santafe mà củ loa bé tẹo chỉ bằng 1/2 của Kappa 6.1 và củ Trung quốc.
e lắp xong rồi bật to thì rung ghế và rung kính nghe tức ngực muốn chết luôn nhưng sao e nghe vẫn chưa hay lắm hả bác hay tại e chưa lắp Sub hả bác, e có hỏi bác khôi bán loa thì bác ấy nói cặp loa e lắp là hảng khủng rồi nhưng nếu lắp thêm sub hơi thì sẽ tuyệt vời ko chê dc,
nhưng bác ơi e nghe thấy công suất thì khủng khiếp rồi nhưng e đâu muốn nghe to quấ vậy mà muốn nghe hay cơ (e nghe thấy hình như ko hay bằng con Camry Ldoanh 2007 thì phải mặc dù bác Khôi nới âm thanh của Camry thì ko thể so sánh với cặp loa của e đc kém hoàn toàn vì mer hoac camry còn phải thay bằng loa Kappa 6.1 mà).
Bác ơi có phải vì chưa có loa Sub thì chưa hay ko bác, nếu e lắp loa Sub hơi vào thì âm thanh có hay hơn nhiều ko bác, hơn nữa e muốn lắp sub hơi thì lắp loại nào thì hay và có thể lắp sub hơi vào santafe dc ko bác.(E đang dùng đầu DVD pioneer 6850).
Mong bác sớm trả lời.
Tks

Hạng B2
27/10/07
338
0
0
TP.HCM
RE: Xin tư vấn của Bác HP và các bác về Âm thanh

Trích đoạn: dunggsi

Bác ơi có phải vì chưa có loa Sub thì chưa hay ko bác, nếu e lắp loa Sub hơi vào thì âm thanh có hay hơn nhiều ko bác, hơn nữa e muốn lắp sub hơi thì lắp loại nào thì hay và có thể lắp sub hơi vào santafe dc ko bác.(E đang dùng đầu DVD pioneer 6850).
Mong bác sớm trả lời.
Tks

Em cũng có chút kinh nghiệm muôn chia xẻ với Bác
Bác dunggsi mà add thêm sub hơi vào nữa thì quá tuyệt luôn, nhưng em đảm bảo với bác là gắn xong sub thì âm thanh vẫn chưa được như ý của bác đâu. Vấn đề ko phải là do Loa + Sub mà là do đầu phát [8D], đầu đĩa hình thì thường là âm thanh ko được hay lắm. Xe em cùng thay như bác vậy đó ( thay Loa + gắn Sub và âm ly ) nhưng kết quả là em phải cắn răng chơi thêm quả " đầu câm CD" Nakamichi nữa em mới thấy âm thanh giống như ở trong "phòng thu' í bác ah:D.

Hạng B2
27/10/07
338
0
0
TP.HCM

Quên nữa, bác dunggsi mà muốn gắn sub + vẫn sử dụng đươc hàng ghế thứ 3 thì chỉ nên gắn sub điện thui ( sub điện dấu dưới ghế phụ ). Sub hơi ko có chỗ để đâu bác ah, nếu bác muôn nghe nhac dance, non-stop thì khi đó sub hơi mới có tác dụng nhiều. Còn em nghe nhạc nhe thui nên em choi sub điện. Chúc bác mau chóng có 1 cái "phòng thu" theo xe:D

Hạng B1
24/11/07
87
0
0
Hà nội

Trích đoạn: namcuongle

Quên nữa, bác dunggsi mà muốn gắn sub + vẫn sử dụng đươc hàng ghế thứ 3 thì chỉ nên gắn sub điện thui ( sub điện dấu dưới ghế phụ ). Sub hơi ko có chỗ để đâu bác ah, nếu bác muôn nghe nhac dance, non-stop thì khi đó sub hơi mới có tác dụng nhiều. Còn em nghe nhạc nhe thui nên em choi sub điện. Chúc bác mau chóng có 1 cái "phòng thu" theo xe:D
Hi bác!
cám ơn bác đã tư vấn, sub điện tốt thì đăt bằng sub hơi và to gấn như nhau, hơn nữa e cũng đã lắp DVD pioneer 6850 rồi loại tôt rồi đó 1400$ mà, dưới gầm ghế phụ e đã lắp amply rồi, còn ghế chính thì có mô tơ điện điều chỉnh ghế mà, e tính lắp sub hơi loại vừa và amply thì giấu dưới hàng ghế thứ 2 đc ko bác nhỉ.
nêu lắp sub điện thì theo bác lắp loại nào và gia cả thế nào bác?.
Tks bác

Hạng B2
5/3/07
352
0
0
Hà nội

Sub điện thì có Basslink T là đỉnh nhất, công suất thực 250 RMS

Hạng B2
30/11/06
156
3
18

Basslink mà nghe nhạc dance thì không ra gì đâu mà vẫn đắt các bác ạ. Hôm trước em có nói chuyện với bác PhúHP, giá bộ sub 350W kèm amply xịn của Sony vào khoảng 300$ thì âm trầm ổn luôn. Bác Phú tư vấn em đúc luôn bass vào chỗ sau cùng, vẫn sd hàng ghế 3 ngon và chỗ để đồ vẫn thoải mái!

Hạng B2
5/3/07
352
0
0
Hà nội

Bác cuongnv lắp chưa để em qua tham khảo phát, em cũng đang muốn lắp Sub hơi mà không biết đóng thùng ở đâu cho đẹp nữa.

O.S.P.D
9/7/05
3.244
1.187
113
53
saigoncaraudio.com

Con camry nó dùng đầu đĩa zin của xe nên lúc nào cũng có IC khiển bass tự động, nghĩa là khi mở volume nhỏ thì bass tự động tăng lên và khi mở lớn thì tự động giảm lại để tránh bị bể tiếng nên bác có cảm giác hay hơn thôi. Thật ra nếu bác chú ý nghe kỹ thì tiếng cao và trung của loa mới thì sẽ thấy hay hơn loa cũ nhiều. Nhưng vấn đề quan trọng khác là hướng âm của dàn loa mới sẽ bị thay đổi vì đầu zin của nó đã bị tháo ra và việc công việc cân chỉnh của các kỹ sư âm thanh cho dàn âm thanh zin cũng mất theo. Việc cần làm thêm là bác gắn thêm loa sub (sub hơi mở chủ động được âm lượng và tần số để tạo cộng hưởng và chọn tần số cần nhấn khi đóng thùng) và cân chỉnh time aligment (delay) cho các loa. Bác phân tần sao cho các dãi tần dưới cùng (thấp) của các loa Infinity trùng (chồng nhau) với các dãi tầng trên cùng (cao) cua loa sub. Như vậy bác sẽ kéo (cộng hưởng) tiếng bass từ loa sub lên loa trước để tạo hướng âm. Theo em bác nên chỉnh loa trước xuống cở 80Hz và loa sub lên khoảng 100Hz như vậy thì sẽ ko có lổ hổng tần số ( frequency gap) nên loa sẽ cộng hưởng với nhau chứ ko đánh rời rạc mỗi nơi mỗi tiếng lộn xộn.
Chúc bác như ý.

Last edited by a moderator:
Hạng C
22/5/07
683
2
0

Ôi nghe bác HP nói mà đau cả đầu, chơi âm thanh khó thật đấy, theo em thì tốt nhất bác đem xe vào SG để bác HP độ âm thanh cho là hay nhất.

Hạng B1
24/11/07
87
0
0
Hà nội

Trích đoạn: HP Stereo

Con camry nó dùng đầu đĩa zin của xe nên lúc nào cũng có IC khiển bass tự động, nghĩa là khi mở volume nhỏ thì bass tự động tăng lên và khi mở lớn thì tự động giảm lại để tránh bị bể tiếng nên bác có cảm giác hay hơn thôi. Thật ra nếu bác chú ý nghe kỹ thì tiếng cao và trung của loa mới thì sẽ thấy hay hơn loa cũ nhiều. Nhưng vấn đề quan trọng khác là hướng âm của dàn loa mới sẽ bị thay đổi vì đầu zin của nó đã bị tháo ra và việc công việc cân chỉnh của các kỹ sư âm thanh cho dàn âm thanh zin cũng mất theo. Việc cần làm thêm là bác gắn thêm loa sub (sub hơi mở chủ động được âm lượng và tần số để tạo cộng hưởng và chọn tần số cần nhấn khi đóng thùng) và cân chỉnh time aligment (delay) cho các loa. Bác phân tần sao cho các dãi tần dưới cùng (thấp) của các loa Infinity trùng (chồng nhau) với các dãi tầng trên cùng (cao) cho các loa. Như vậy bác sẽ kéo (cộng hưởng) tiếng bass từ loa sub lên loa trước để tạo hướng âm. Theo em bác nên chỉnh loa trước xuống cở 80Hz và loa sub lên khoảng 100Hz như vậy thì sẽ ko có lổ hổng tần số ( frequency gap) nên loa sẽ cộng hưởng với nhau chứ ko đánh rời rạc mỗi nơi mỗi tiếng lộn xộn.
Chúc bác như ý.
HI Bác HP!
Nghe bác tư vấn về âm thanh mà là người dốt về âm thanh như e nghe cũng khoái quá( nếu có dịp vào sgon e nhất định sẽ qua chào bác đc chứ bác HP) mà đúng như bác nói đó vì có mấy chuyên gia về âm thanh đã nghe thử và đánh giá rất cao Tiếng cao và tiếng trung của cặp loa mới đó bác à. Bác khoi béo lắp bộ loa này cho e đó bác đó tay nghề có vẻ ok và rất nhiệt tình nhưng ko hiểu bác ấy có cân chỉnh âm thanh giống như bác ko nhỉ, e rât phục tay nghề của bác đó nhưng e ko dám mang lời khuyên cân chỉnh âm thanh của bác ra nói với bác Khôi vì e rằng bác đó nếu ko có chí cầu thị sẽ tự ái mất, nhưng nhất định sẽ lắp sub hơi cho hoàn hảo, bác ơi amply đánh sub hơi bố trí ở đâu thì hợp lý nhỉ và sub hơi thì dùng Alpine có đc ko bác?
A e ở hn chắc mong bác mở thêm chi nhánh ơ hà nội đó:)
Vào sg nhất định e sẽ đến chào bác
Tks
Bye