Hạng D
21/12/17
1.776
2.740
113
40
Xin kính chào tất cả các bác!
Em ở Tiền Giang, dự định thuê xe cùng vài người bạn làm một chuyến ra Vũng Tàu đổi gió.
Về kinh nghiệm lái xe thì em không có nhiều, mới lấy bằng cuối năm ngoái, ngoài đi lòng vòng xung quanh các con đường gần nhà thì em cũng mới chỉ đi 1 chuyến trong tỉnh khoảng 200km đường quốc lộ và đường tỉnh.
Với tình hình như vậy, nhờ các bác tư vấn giúp em:
1. Kinh nghiệm cầm lái của em vậy có đủ khả năng đi xa như Vũng Tàu không a?
2. Nếu có đi thì em nên đi đường nào là tiện nhất? Em chưa bao giờ đi cao tốc, vậy có nên đi cao tốc hay không hay là chọn đường khác?
3. Khi đi trên đường (cao tốc, nội ngoại thành), tài mới như em cần lưu ý những vấn đề gì để đảm bảo an toàn?
4. Em đã có tham khảo một số bài viết hướng dẫn đi đường trường cho tài mới, nhưng em thấy nó có vẻ lý thuyết quá, em nghĩ kinh nghiệm thực tế của các sẽ giúp em dễ hiểu hơn.
Xin các bác tư vấn sớm giúp em vì chiều mai là em lên đường rồi.
Em sẽ báo cáo kết quả chuyến đi với các bác.
Em xin chân thành cảm ơn!

Tập Lái
26/1/18
11
6
3
32
Mới lái thì không nên vô cao tốc, mình mới lấy bằng xong cũng chạy chuyển SG - Lagi cho quen tay rồi mới dám vô cao tốc. Với lại vô khu dân cư dừng đèn xanh đỏ nhiều thì lúc chạy tiếp cứ bình tĩnh, kệ người bấm còi hú hét mình cứ từ từ chạy nhanh dần lên thôi.

• Like
Reactions: khanhkntg
Hạng D
10/3/17
1.147
1.196
113
Tiền Giang mà khúc nào bạn? đầu Mỹ Tho? cuối Cái Bè?
Tại bác chưa đi CT nên sợ, chứ lên CT dễ chạy lắm. Đi CT cần tuân thủ tốc độ, giữ khoảng cách an toàn. Lái chưa quen thì chui vô lane trong đi (80-90km/h) là được, chạy chậm đừng ôm lane ngoài chúng chửi đấy. Còn đường nội thành, quốc lộ thì cứ tuân thủ bb mà chạy thôi không phải lo nghỉ đối phó xxx và tốn bánh mì mất vui.
*TG - HCM thì chui vô cao tốc Trung Lương đi. Sau đó lại lên cao tốc Long Thành - Dầu Giây tới ngã 4 Vũng Tàu xuống đi QL. Bác muốn tham khảo đường đi thì lên youtube search clip của bác XaGan.
Đúng là chỉ có kinh nghiệm thực tế của bác mới là cái tốt nhất. Bác cứ tự tin cầm lái và đi đúng luật thì k sao hết. Ai cũng có lần đầu làm chiện ấy mà :D

Hạng D
21/12/17
1.776
2.740
113
40
Mới lái thì không nên vô cao tốc, mình mới lấy bằng xong cũng chạy chuyển SG - Lagi cho quen tay rồi mới dám vô cao tốc. Với lại vô khu dân cư dừng đèn xanh đỏ nhiều thì lúc chạy tiếp cứ bình tĩnh, kệ người bấm còi hú hét mình cứ từ từ chạy nhanh dần lên thôi.
cảm ơn bác! Thật sự là mới lái nên cũng ớn nhiều thứ lắm.

Hạng D
21/12/17
1.776
2.740
113
40
Tiền Giang mà khúc nào bạn? đầu Mỹ Tho? cuối Cái Bè?
Tại bác chưa đi CT nên sợ, chứ lên CT dễ chạy lắm. Đi CT cần tuân thủ tốc độ, giữ khoảng cách an toàn. Lái chưa quen thì chui vô lane trong đi (80-90km/h) là được, chạy chậm đừng ôm lane ngoài chúng chửi đấy. Còn đường nội thành, quốc lộ thì cứ tuân thủ bb mà chạy thôi không phải lo nghỉ đối phó xxx và tốn bánh mì mất vui.
*TG - HCM thì chui vô cao tốc Trung Lương đi. Sau đó lại lên cao tốc Long Thành - Dầu Giây tới ngã 4 Vũng Tàu xuống đi QL. Bác muốn tham khảo đường đi thì lên youtube search clip của bác XaGan.
Đúng là chỉ có kinh nghiệm thực tế của bác mới là cái tốt nhất. Bác cứ tự tin cầm lái và đi đúng luật thì k sao hết. Ai cũng có lần đầu làm chiện ấy mà :D
Ôi thật bổ ích. Cảm ơn bác rất nhiều!

Hạng D
10/3/17
1.147
1.196
113
Ôi thật bổ ích. Cảm ơn bác rất nhiều!
Những điểm dễ dính bánh mì:
-Nhập làn CT đúng 60km, ra vào CT giảm tốc độ theo bb 100-80-60km.
-Khúc BR-VT lưu ý quy định tốc độ theo lane (70-60-60). Không thấy bb xả thì tốt nhất k nên chạy (như cấm vượt, zone 60, khu dân cư). Tàn tàn đến nơi khoảng 4-5h chạy xe thôi.

Lx. confirmed
Hạng C
11/2/14
611
1.535
93
34
Sài Gòn
Đừng vượt ẩu và giữ khoảng cách an toàn là được, ngoài ra chẳng có gì phải lo lắng cả, cao tốc thì vô cứ đi theo xe phía trước, tới trạm thu phí thì họ cho cái thẻ khi ra khỏi cao tốc có trạm thu phí khác thì mới đưa tiền và thẻ.

• Like
Reactions: nttanmam
Hạng B2
5/5/09
209
265
63
Tham khảo bài này đi chủ thớt. Rồi tự tin chạy thôi.
https://www.otosaigon.com/threads/k...ng-dai-cho-cac-bac-moi-di-xa-lan-dau.8707942/

Trong bài trên tác giả có đề cập người đi bộ nhảy sang đường, con lươn cao, đi QL51 Vũng Tàu cẩn thận, hay gặp lắm. Thêm nữa Lane sát con lươn cho chạy 70 nhưng hay vẽ vạch quay đầu ngay ngã tư, không để ý chạy thẳng qua luôn dễ bị canh me và thổi lại. Đi lane giữa chạy 60 chắc ăn.