Hạng B2
6/3/08
303
191
43
Chào các Bác
Hơn một tháng trước em thấy máy lạnh không còn lạnh mặc dù đã mở gió đến số 3, gió thổi có lạnh, nhưng không lạnh sâu như bình thường, thế là em đi kiểm tra ở Garage. Sau khi đi thử vài vòng, thợ chính nói rằng hệ thống lạnh bị dơ.
Xử lý: tháo hết dành lạnh, đem các ống đi thổi Nitơ, bấm lại các đầu ống, thay lọc, vệ sinh két nước, bơm gas mới...(chi phí hết 2 triệu)
Sau khi gắn lại thì tình hình vẫn như cũ, không có cải thiện gì về hơi lạnh cả, thợ nói là bơm nén yếu. Nói tóm lại, sau khi vệ sinh xong, không có cải thiện về chất lượng làm lạnh, tình hình vẫn như cũ.
Em bận đi công tác hơn 1 tháng nên cũng quên mất. Mấy ngày nay chạy lại thì tình hình thế này: Khi chạy chậm hay dừng đèn đỏ thì hơi thổi không lạnh (vòng tua máy tầm 800) mặc dù quạt thổi hơi rất mạnh. Khi chạy thì tình hình có cải thiện hơn, khi chạy nhanh thì hơi lạnh hơn (vòng tua máy 2000 - 3000). Nhưng lạnh không sâu như lúc trước nữa.
Hệ thống lạnh của em đang bị lỗi gì? Liệu có phải do bơm khí nén yếu không? vì gió thổi vẫn mạnh như thường. Ở sài gòn, có nơi nào sửa máy lạnh và xử lý tốt tình trạng này.
Các Bác có kinh nghiệm hay đã gặp tình trạnh này rồi, xin tư vấn giúp.
Xin cám ơn nhiều.

Hạng B2
6/3/08
303
191
43
vậy thì tốn kém quá. Bơm nén khoảng bao nhiêu vậy bạn

Hạng C
29/3/10
847
487
63
Trước hết bác nên đọc lại các bài về a/c để lấy kinh nghiệm cách thử ht lạnh nhuư thế nào rồi khi ra tiệm xem người ta kt như thế nào , hoặc ít ra bác cũng phải lấy những thông số trong khi kt rồi ae mới cho bác câu trả lời được .
1/ thợ có dùng đồng hồ kt 2 bên áp lực của ht kg ?
2/ nếu có thì bên cao hay bơm áp lực bao nhiêu , bên thấp hay trở về bao nhiêu ?
3/ nếu các thông số chấp nhận được thì :
- kt xem ht vách ngăn của ht có đóng hoàn toàn kg ? nẻ́u kg thì gió nóng có thể hòa vào làm giảm độ lạnh v.v.
- bác cũng nên đóng gío ngoài vào để tăng độ lạnh .
Một số gợi ý , sau khi có bác cho biết thêm chi tiết thì mới góp ý cụ thể hơn .

Hạng D
1/8/12
1.712
380
83
Nếu ở ga cầm chừng mất lạnh và kèm theo nghe tiếng gõ phát ra từ lốc lạnh(ngắt AC sẽ mất tiếng gõ này)thì 99% là lốc lạnh mòn lỏng phải thay mới hoặc 2 hand hàng bãi(nếu kinh phí eo hẹp).

• Like
Reactions: Xe_chuong_ga II
Hạng D
4/3/08
1.054
2.129
113
53
Thủ Đức
Bác nên kt quạt giải nhiệt giàn nóng nha, khả năng cao là cái này vì khi chạy tđ cao thì lạnh: đậu 1 chỗ mở AC + quạt tđ cao, lấy vòi nước tưới vào giàn nóng, nếu có cải thiện lạnh --> thay quạt

• Like
Reactions: ToanSaigon
Hạng B2
6/3/08
303
191
43
Trước hết bác nên đọc lại các bài về a/c để lấy kinh nghiệm cách thử ht lạnh nhuư thế nào rồi khi ra tiệm xem người ta kt như thế nào , hoặc ít ra bác cũng phải lấy những thông số trong khi kt rồi ae mới cho bác câu trả lời được .
1/ thợ có dùng đồng hồ kt 2 bên áp lực của ht kg ?
2/ nếu có thì bên cao hay bơm áp lực bao nhiêu , bên thấp hay trở về bao nhiêu ?
3/ nếu các thông số chấp nhận được thì :
- kt xem ht vách ngăn của ht có đóng hoàn toàn kg ? nẻ́u kg thì gió nóng có thể hòa vào làm giảm độ lạnh v.v.
- bác cũng nên đóng gío ngoài vào để tăng độ lạnh .
Một số gợi ý , sau khi có bác cho biết thêm chi tiết thì mới góp ý cụ thể hơn .

Chào Bác.
Khi kiểm tra, thợ có dùng đồng hồ đo áp lực (cả hai đồng hồ) Thông số thì mình không rõ, sẽ nhờ đo lại.
Sẽ yêu cầu thợ kiểm tra vách ngăn.
Mình chỉ sử dụng lấy gió bên trong bác ah.
Cám ơn Bác

• Like
Reactions: Xe_chuong_ga II
Hạng B1
2/10/14
83
120
33
36
các bác cho e hỏi , xe e la kia rio mới mua chạy dc 2000km, xe e gần đây có hiện tượng là khi mở A/C ,lay gió trong , quạt để nấc 1 cho êm dịu, thì em hay nghe 1 tiếng líu ríu ngay phía dưới hộp đựng đồ bên phụ, tiếng kêu như tiếng nước khi đun sôi lên vậy , mà nhỏ thôi, ngồi trong xe tắt nhạc và đi đường ban đeêm la nghe dc

khi bị như vậy e tắt thử mode lấy gió trong thì hết tiếng kêu líu ríu

em tiep tục thử tiếp vào 1 lần khác khi nghe tiếng líu ríu đó -> lần này tắt A/C ,vẫn để quạt nấc 1 và mode lấy gió trong -> cũng hết tiếng kêu líu ríu

đem vào hãng thi KTV Kia cũng có nghe dc, cũng sợ dư gas nên xã bớt gas , bơm lại gas cho đúng thông số ky thuật, -> vẫn còn tiếng kêu

giờ mấy bác kỹ thuật bảo là thử thay cái van tiết lưu roi de chay thử mà em chưa thay

mấy bacs có bao giờ biết trường hợp thế này chưa

Hạng D
1/8/12
1.712
380
83
các bác cho e hỏi , xe e la kia rio mới mua chạy dc 2000km, xe e gần đây có hiện tượng là khi mở A/C ,lay gió trong , quạt để nấc 1 cho êm dịu, thì em hay nghe 1 tiếng líu ríu ngay phía dưới hộp đựng đồ bên phụ, tiếng kêu như tiếng nước khi đun sôi lên vậy , mà nhỏ thôi, ngồi trong xe tắt nhạc và đi đường ban đeêm la nghe dc

khi bị như vậy e tắt thử mode lấy gió trong thì hết tiếng kêu líu ríu

em tiep tục thử tiếp vào 1 lần khác khi nghe tiếng líu ríu đó -> lần này tắt A/C ,vẫn để quạt nấc 1 và mode lấy gió trong -> cũng hết tiếng kêu líu ríu

đem vào hãng thi KTV Kia cũng có nghe dc, cũng sợ dư gas nên xã bớt gas , bơm lại gas cho đúng thông số ky thuật, -> vẫn còn tiếng kêu

giờ mấy bác kỹ thuật bảo là thử thay cái van tiết lưu roi de chay thử mà em chưa thay

mấy bacs có bao giờ biết trường hợp thế này chưa
Em dự cũng là do gaz chạy qua van tiết lưu phát ra tiếng líu ríu này,xe vẫn còn BH nên thay van đi thôi.

Tập Lái
25/7/15
5
1
3
61
bác coi lại cái quạt (blower), tháo ra làm sạch cho ít dầu vào truc thử.