Hạng B2
23/7/14
341
481
63
36
Sau màn bắn pháo hoa mừng năm mới 2016, những người dân hiện đang sống ở Sài Gòn trở về nhà để lại sau lưng họ hàng đống rác trên phố đi bộ Nguyễn Huệ. Mình đang đứng quay phim pháo hoa xong, lúc xếp chân máy lại nhìn xuống quanh mình thì hết hồn vì 1 đống nước (giống như sữa trắng đục) đổ đầy ra, rác đầy cả con đường. Người nước ngoài lắc đầu ngao ngán, có người còn kêu Oh My God .
Giao thông thì trở nên hỗn loạn, đường đã kẹt càng thêm kẹt vì nhiều người cố tình đi ngược chiều trên đường Hai Bà Trưng, Đồng Khởi làm cảnh sát giao thông cũng bất lực.
Đáng chú ý là nếu là dịp bắn pháo bông Tết Nguyên Đán, thì lại không xảy ra hiện tượng này. Một phần vì đa số người lao động làm việc ở Sài Gòn đã về quê hết.

Hạng B2
1/7/10
422
453
63
Làm gì có ý thức KHÔNG XẢ RÁC trong đầu họ. Người ta chỉ nghĩ cứ xả sẽ có người dọn. Ý nghĩ đó được mặc định rồi. Bao lần báo chí đưa tin mà họ có thay đổi được đâu. Chừng nào có luật phạt nặng, thi hành nghiêm và tuyên truyền từ lúc con còn nhỏ, người lớn làm gương cho con trẻ mới mong thay đổi được. Luật giao thông còn coi thường huống gì xả rác bác ah.

• Like
Reactions: Bônba6b
Hạng B2
22/12/15
312
608
93
40
Bao giờ tphcm dc như Đà Nẵng nhỉ?đường trưa vắng ko 1 bóng CA mà xe bé xe lớn xếp hàng chờ đèn đỏ,lòng lề đường ko 1 cọng rác từ khu cao cấp tới bình dân,ko vé số dạo ko đánh giày,xe ôm thấy mình cũng ko kêu réo chèo kéo.ở có hai ngày tưởng mình dc đi ngoài ra nước ý lộn đi ra nước ngoài chứ.:3ddaomat:

• Like
Reactions: W164
Hạng D
15/12/15
1.503
1.322
113
43
Có 1 lần vì mối quan hệ thân quen lâu năm từ thuở hàn vi ,nhóm bạn của mình rủ đi ăn buffet . Ở đó khoan nói tới ngon hay mắc , sang trọng hay bình dân mà những vị khách có mặt trong đó mới là điều quan trọng . Thức ăn dọn ra chưa kịp lên tới bàn thì cả đám bu quanh nv phục vụ mà múc , mà lấy .
Thỉnh thoảng mình đi coi fim trong trung tâm thương mại và đi bằng cầu thang máy thì cảnh hỗn loạn chen lấn khi cầu thang máy vừa mở ra
Vạch dành chho người đi bộ còn không đi , vậy ý thức là gì ? Ý thức là 1 điều gì đó quá xa xỉ với họ

Hạng D
19/11/15
1.083
3.276
113
Vấn nạn ở xứ mình là rác. Đi đâu cũng thấy, không lẽ bó tay. Xử phạt nghiêm thì phải sợ thôi, chỉ cần phạt một phần trong số đó thì sẽ có hiệu ứng lan truyền. Việc này ai cũng thấy mà mấy bác ở trên thì bình chân như vại giống như chấp nhận sống chung với lũ.
Việc tuyên truyền vận động em thấy chưa tốt. Ví dụ trước nhà là lề đường lúc nào cũng có rác. Chỉ cần khi họp khu phố tuyên truyền vận động người dân trước nhà ai thì người nấy dọn rác luôn, 4-5m ngang có tốn thời gian là bao. Người nào cũng làm trước nhà mình thì tự nhiên con đường sẽ sạch sẽ thôi. Em thấy nhiều hộ kinh doanh buôn bán trước nhà một đống rác mà chịu được. Tính ỷ lại, không phải việc của mình thì không làm thà ngửi rác. Hết biết.

Hạng B2
2/12/15
258
193
43
45
thường thôi...lúc đông người như vậy...chen chân không được...nếu uống 1 chai nước hết rồi thì tiện tay thả xuống đất...không lẽ tìm chỗ vứt ah...nếu được như vậy thì có lẽ việt nam đa qua mặt singapo lâu rùi