Tư Vấn Chia Sẻ Có cần rửa gầm xe

Hạng C
24/3/08
980
41
28
Cho em hỏi ngu tí, đi xe mấy năm mà em chua thấy ai rửa gầm xe bao giờ. Theo cac bác có cần rửa ko vì em thấy đi đường bẩn thì bùn bắn lên gầm nhiều chứ nhỉ? Em hôm nọ vào gara thay dầu nhìn cái gầm cũng bẩn phết.

Hạng C
4/2/08
516
3
0
38
Tây Hồ - Hà Nội
RE: Có cần rửa gầm xe

Trích đoạn: Camry 2.2

Cho em hỏi ngu tí, đi xe mấy năm mà em chua thấy ai rửa gầm xe bao giờ. Theo cac bác có cần rửa ko vì em thấy đi đường bẩn thì bùn bắn lên gầm nhiều chứ nhỉ? Em hôm nọ vào gara thay dầu nhìn cái gầm cũng bẩn phết.

Rửa được thì tốt chứ sao bác , để bẩn quá gầm cũng mau xuống mà

Hạng C
24/3/08
980
41
28

Thế phải ra gara à bác? Mấy chỗ em rửa xe nó chả rửa gầm bao giờ. Em ở HN, mà rửa gầm chắc cũng phải cẩn thận đề phòng nước bị xịt vào vùng capo các bác nhỉ.

• Like
Reactions: quocviet0503
LFC
Hạng B2
13/1/06
327
18
18
Biên Hòa

Rửa được thi rửa bác ạh, cứ lên cầu rồi bảo em út nó chăm sóc thôi mà, xe em lúc trước cứ đi những vùng đất đỏ mà gặp trời mưa nữa thì lúc nào cũng phải chăm sóc thật kỹ. Vừa rữa xong chạy ra, thấy xe chạy bốc hơn hẳn ( chắc là do cảm giác đây :)). Nếu xe bác không đi đường xấu nhiều thì chắc không đến nổi đâu :D

Hạng B2
10/12/07
247
3
0
53
OSMT, XNL

Không rửa để mục gầm sao ? Chắc chỗ rửa không có cầu nâng nên lười rửa gầm. Bác chọn chỗ rửa có cầu nâng, nâng xe lên nó xịt thoải mái, cho sạch chứ sao đâu ! (lại phải spam rồi ! :D)

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: quocviet0503
LPL
O.S.P.D
25/9/03
864
18
18
Saigon - Vietnam

Thế phải ra gara à bác? Mấy chỗ em rửa xe nó chả rửa gầm bao giờ. Em ở HN, mà rửa gầm chắc cũng phải cẩn thận đề phòng nước bị xịt vào vùng capo các bác nhỉ.

Hầu hết các chỗ rửa xe đều có dịch vụ rửa gầm trừ những chỗ quá nhỏ :(. thường thì nó cũng rửa i chang như rửa thân xe (xịt nước, chà xà bông) giá chỉ có 20K/lần :). Các gara thì chỉ xịt, sơn gầm chống sét mà thôi bác ạ

Tập Lái
10/4/06
27
0
0

Không những rửa gầm xe mà mỗi năm ít thì một lần bác nên vào gara nâng gầm lên lườm qua một tí, chỗ nào em bị móp méo cong vênh hay đất găm nhiều thì xử lý, bác sẽ sẽ thấy yên tâm hơn nhiều.

Hạng D
22/1/06
1.035
278
83
hòn ngọc viễn đông

Em thì cứ mỗi lần rửa xe là rửa gầm.Vì thế nên khi vào hãng bảo hành,thợ thường khen giữ xe kỹ ,nên dàn gầm còn mới .Theo em,rửa gầm giúp hạn chế bám đất,chất ăn mòn dễ gây mục gầm xe.Rửa gầm xe chẳng tốn thêm là bao đâu bác ơi.

Hạng B2
25/9/07
263
3
0

Trích đoạn: bimsu

1-2 tháng rửa gầm xe 1 lần bác ơi. Sau bánh xe, thì gầm xe là dơ nhất. Bao nhiêu thứ bám vào, tương tác với kim loại làm rỉ, mục sàn luôn . Nhân tiện khi xe được nâng lên, quan sát và kiểm tra phía dưới của em nó có gì, như: thùng xăng nằm đâu, có chổ nào mục không, ống pô có sét, mục không ... (spasm được 1 đoạn :D)

các bác thì sau chứ mình mỗi tháng phải ngó gầm 1 lần vì của mình là đời cũ mà

Hạng C
5/12/07
780
1.952
93
vnexpress.com.vn

Em mỗi lần rửa xe thì rửa và xịt dầu luôn gầm xe . Gầm xe được xịt dầu em thấy ít bám đất hơn không xịt, các cái ắc và cao su chống xốc được bảo quản tốt hơn . Không biết phải vậy không hay em suy diễn chủ quan ?