Hạng B2
16/3/07
433
3
18
Các bác XNL nói chung và các bác XNLHN nói riêng cho em hỏi: đường từ cửa khẩu Đồng Đăng về Hà nội có xa không? Xe cộ có dễ dàng không? Mất khoảng bao lâu mới về đến Hà nội? Chả là đầu tháng sau em sẽ dẫn đoàn sinh viên của em từ Tung Của về ăn Tết, bọn em di chuyển theo đường bộ qua đường cửa khẩu Đồng Đăng, về Hà nội sau đó bay vào SG. Nhân tiện em cũng muốn cho các em SV thăm lăng Bác, hoặc thưởng thức cầy Nhật Tân hoặc bia hơi Hà nội do vậy muốn hỏi các bác để có thể sắp xếp thời gian cho hợp lý (ăn ở, đi lại, book vé máy bay... nếu được thì gặp mặt các bác XNLHN nữa). Mong các bác chỉ giáo. Cám ơn các bác nhiều!
-------------------------------
Bài này lẽ ra phải post ở Box: trên đường thiên lý thắc mắc hỏi ai.
Mong bác rút kinh nghiệm

Last edited by a moderator:
Hạng B1
1/7/08
76
2
0
hn
www.otosaigon.com
Re:Đường từ Đồng Đăng về Hà nội???

chào mừng bác lovecar75 về hà nội. tùe đồng đăng về hà nội tổng cộng 180km.đường rất đẹp,xe khách hoàng long 15 phút 1 chuyến,đi khoảng 4 tiếng là về tói hà nội

Hạng D
25/8/08
1.487
18
38
Bốn phương trời
Bác nhớ cho các em dừng lại ở Quỷ Môn Quan nha, chỗ ngày xưa Liễu Thăng bị chặt đầu đó! Nhìn lên vách núi bên phải (hướng của bác đi) sẽ thấy 2 cái đầu lâu đẹp & ấn tượng lắm, nhất là khi có mây luồn qua mấy hốc mắt!! Tiếc là máy em kg chụp được hình đó.
Mùa này có cả 1 thugn lũng Dã Quỳ dưới cầu đường sắt bắc qua vực, đẹp mê ly.
Ah, mọi người cho là động Tam Thanh đẹp nhưng em lại mê Nhị Thanh hơn, còn tại sao thì...mai mốt XNL đi sẽ biết!!
Trời ơi, bác lại làm em thèm thịt quay mác mật, măng chua ngâm rồi...bác ác quá!!!

Last edited by a moderator:
lee confirmed
Hạng C
14/12/06
987
8
38
62
Nhóm sinh viên của bác nhiều nữ không? XNLHN có đủ nhà cho các em nó nghỉ ngơi tắm giặt đó bác...:)
Chúc cả nhóm bác có nhiều kỷ niệm đẹp từ Đồng Đăng về Hà Nội.

Hạng D
25/8/08
1.487
18
38
Bốn phương trời
lovecar75 nói:
Mấy món đấy ở đâu vậy bác Sờ Mãi Lì?

Ngay Lạng Sơn đấy bác ạ
Có 1 hàng bán vịt quay lá mác mật ngay Trung tâm đó bác (lâu quá nên em quên tên rồi,bác thông cảm). Còn Măng chua ngâm thì trên đường về nhiều lắm ạ, chỉ có điều bác phải giao hẹn khui hũ ra ăn thử vừa miệng sẽ mua, kg thì chua lắm. Nhưng bác cũng có thể nhìn xem miếng măng còn màu đục & ít bọt thì ok.

Hạng F
10/11/07
5.231
404
83
Vịt quay với trái mắc mật ở Trùng khánh (không phải bên Trung quốc mà là ở Cao Bằng nhá!) rất ngon, nhưng dường như chỉ mấy chỗ bày hàng bán vào buổi chiều bên chợ Trùng khánh. Chủ yếu là con vịt nuôi ở đây rất ngon, dân địa phương dùng một thứ quả có mùi thơm khá đặc trưng, gọi là quả mắc mật, nhồi vào bụng vịt cùng với các loại gia vị... rồi đem quay bằng chảo mỡ. Thịt vịt săn, ngọt, thơm... khá tuyệt!
Bao giờ mới được nếm lại món này nhỉ...chẹp! chẹp!!!

Hạng D
17/3/08
1.251
2
0
Nói chung từ Đồng Đăng về Hn thì không có khó khăn gì đâu bác. Khi ở Lạng Sơn, bác có nhu cầu mua sắm hàng trung quốc thì chú ý mang theo nhiều xiền một chút, hàng tq ở đó nhiều và rẻ lắm, đồ cho xe hơi cũng nhiều nữa. Mấy bác ở HN đâu rồi, chuẩn bị giao lưu với bác nào.