Tập Lái
22/10/20
40
173
33
32
Muốn làm người tử tế cũng khó khi ở Việt Nam các bác
video dưới đây là trường hợp em gặp thường ngày khi muốn nhường đường cho người đi bộ.

Hãy biết nhường đường cho người đi bộ, đừng thúc dục khi xe trước đang nhường đường

Đi đường có vạch dành cho người đi bộ, thấy người đi bộ đi qua thấy thì mình chuẩn bị dừng lại nhường cho người đi bộ, chưa kịp dừng là xe phía sau bám còi inh ỏi. Đèn xanh rẽ phải mình rẽ phải nhưng người đi bộ hướng kia người ta cũng có quyền được đi, mình dừng nhường cho người ta đi cũng bị bấm còi dục.

Có nhiều lần dừng hướng khác, thấy nhiều xe rẽ phải không nhường người đi bộ, nhiều người cũng thấp thỏm cứ thò chân xuống đường rồi lại đi lên vỉ hè, muốn băng qua rồi lại không dám qua trong khi làn xe ô tô rẽ phải vẫn lao ầm ầm.

Ngay trung tâm Q1, TP HCM, lối qua đường có đèn tín hiệu dành riêng cho người đi bộ. Vậy nhưng không có mấy phương tiện chịu dừng xe nhường đường. Nhiều người vẫn thản nhiên bấm kèn inh ỏi chạy và còn tỏ thái độ bực tức với người qua đường. Những chỗ qua đường chỉ có vạch sơn, không có đèn tín hiệu thì người đi bộ chỉ còn biết liều mình để băng qua. Mình là thanh niên, khỏe chân, nhanh mắt mà còn thấy hãi hùng khi qua đường, dù đi đúng luật. Vậy người khuyết tật, người già sẽ đi đứng kiểu gì?

Đã có 1 lần em là người đi bộ băng qua đường khi đèn xanh thì xe rẽ phải không nhường, em thấy 1 chú innova 7 chỗ đang rẽ, em cũng dơ tay xin đường bước xuống đi được 2 bước thì ông nội lái xe bấm còi rồi vượt lao qua sát rạt em. Lúc đó nhìn mặt bác tài chắc cũng muốn dừng xe ăn thua đủ với em rồi.

Nhiều khi các bác có chạy phía sau thấy xe phía trên dừng giữa đường vậy thì thông cảm chờ vài giây, cũng để nhường người đi bộ trên vạch thôi không chậm trễ đi bao nhiêu cả. Đôi khi nhường người đi bộ được họ cuối chào cảm ơn cũng vui vẻ, giao thông VN quá phức tạp rồi, lâu lâu có những hành động như vây

Hạng D
25/8/16
2.757
5.770
113
Mới chiều nay trên đường Hoà Bình ngay coop, mình thấy con bé đứng trên vạch cứ nhấp nha nhấp nhổm nên chủ động dừng lại và ngoắc con bé qua đường thì ở sau có anh vios dán đầy logo bờ hờ đờ xờ bấm còi ình ỏi. Mịa, em mặc kệ chờ con bé qua xong rồi đi. Nghe tụi đầu đất thúc đít hoài nên quen rồi.

Hạng B2
19/11/10
164
2.960
133
Ai thích kèn cứ kèn, mình cứ nhường. Mà nếu người đi bộ đúng vạch, đúng đèn, là phải bắt buộc dừng lại để họ đi

• Like
Reactions: triet gpvn
Hạng F
27/6/12
5.023
11.757
113
Cố gắng làm điều tốt để hành vi tốt càng được lan truyền các bác. Hiện trạng giao thông bây giờ đang ngột ngạt, căng thẳng quá rồi.

• Like
Reactions: nttanmam