Lơ Xe
6/6/04
15.562
12.404
113
Vietnam
www.otosaigon.com
Thấy mấy bác “lo lắng” về hoạt động của airbag như thế nào, mà lại nêu ở chủ để khác nên mình phải tạo một chủ đề mới để các bác có thể trao đổi thêm. Bài viết về hoạt động của airbag khá dài mà mình lại không có nhiều thời gian để biên dịch cho các bác đọc, vì thế các vui lòng tìm hiểu trực tiếp ở website sau:

http://www.howstuffworks.com/airbag.htm/printable

Nhân tiên cũng xin tóm tắt vài điểm chính:

-Airbag gồm có ba phần:

1-Túi khí (airbag) (là túi vải nylon mỏng)
2-Bộ cảm ứng (sensor), dùng để chỉ định khi nào túi khí phồng lên. Túi khí hoạt động khi có một lực va chạm tương đương một chiếc xe đâm vào một bước tường ở vận tốc 16-24km/giờ.
3-Hệ thống bơm (inflator) dùng bơm khí nitơ vào túi khí khi được kích hoạt, vận tốc để bơm kích hoạt là 322 km/giờ ! còn lẹ hơn khi các bác chớp mắt.

Như các bác bàn luận thì chưa bác nào nghe nói về airbag hoạt động ở VN, còn mình thì được nghe rồi, đó là cũng là câu chuyện vui khi các bác tài ở SG thường kể cho nhau. Khoảng năm 95 hay 96 gì đó khi mẫu xe E230 vừa có mặt tại VN, một bác tài chở sếp (một giám đốc kỹ thuật của Mercedes) đi thăm nhà máy Mitsubishi (hiện các xe Mercedes ở VN được sơn tại nhà máy Mitsubishi). Đang khi ngồi chờ sếp, bác tài này đã khoe với bác tài khác là E230 ôm cua tốt, ngay cả ở tốc độ 100km, thế là hai bác cá độ với nhau bằng hiện kim….và đang khi ôm cua hẹp ở khu vực nhà máy với vận tốc 80km mà không đạp thắng, do đánh tay lái không nhanh xe đã lao vào xuống hố lớn ở bên đường. Cũng nhờ airbag bung ra mà hai bác tài không hề hấn gì…
Sau khi được sếp hỏi lúc đó đang chạy một mình hay với ai, bác tài đó nói dối là đang lái một mình, nhưng sau cùng cũng phải thừa nhận là hai người vì nếu chạy một mình thì túi hơi bên ghế khách ngồi sẽ không bung ra! (các bác xin lưu ý điều này nhé). Chi phí để thay một airbag là USD 1,000! (bác nào nói refill lại khí cho airbag chỉ có khoảng 100 USD thì nên kiểm tra lại nhé) Bác tài sau vụ đó “may mắn” trở thành bảo vệ công ty trong 1 năm ..và sau này được cầm lại vô lăng .. nhưng hiền hơn trước nhiều !!!

Lơ Xe
6/6/04
15.562
12.404
113
Vietnam
www.otosaigon.com
Hôm nay đọc ÔTÔXEMÁY thấy có đăng bài và hình ảnh cũng gần như cái link của bài tiếng anh. Bác nào cần muốn tìm hiểu rõ hơn thay thì vì phải check tự điển.. thì nên mua một cuốn ÔTÔXEMÁY.. đã được dịch khá chi tiết đến 80%..

Mình cũng muốn gõ lại để mấy bác đỡ phải mua, nhưng mình được biết warning của tạp chí là "KHÔNG ĐƯỢC TÁI BẢN BẤT KỲ PHẦN NÀO CỦA ẤN PHẨM NẾU CHƯA ĐƯỢC TẠP CHÍ CHẤP THUẬN BẰNG VĂN BẢN[?]".. có lần mình cũng gửi email để xin đăng vài bài cũ về tư vấn.. nhưng chờ hoài không thấy hồi âm,vì thế hỏng dám đăng lại[V]

O.S.P.D
18/9/03
763
29
28
51
nơi vừa được thả
Túm lại là thông tin của OtoSG đi trước thời đại nhưng lại không đăng ký trước..nên bây giờ không chia sẻ được cho mọi người thì quả là hơi buồn nhỉ :(

Lơ Xe
6/6/04
15.562
12.404
113
Vietnam
www.otosaigon.com
Vừa rồi có 1 chiếc Camry 2.4 tông vào cột điện... đầu xe lõm thành hình chữ V. Cũng may người lái xe không sao...có điều với mức độ va chạm mạnh như thế mà airbag cũng không hoạt động. Có lẽ do thoát nạn và mừng quá nên bác tài đó quên kiện hãng Toyota..

O.S.P.D
18/9/03
763
29
28
51
nơi vừa được thả
Ui cha, vậy làvụ thứ 2 tui được nghe rồi - mà lại toàn xảy ra trên xe Toyota không à - không biết hãng khác thì như thế nào đây? nguyên nhân không hoạt động?
Nếu không có câu trả lời thì người tiêu dùng VN bị móc túi là cái chắc rồi[xx(][xx(][xx(]

LPL
O.S.P.D
25/9/03
864
18
18
Saigon - Vietnam
Vậy thì xe của thiếu tá có airbag không? nếu có thì nên hỏi hãng xem mấy cái sensor nó nằm chổ nào tìm thử coi có gắn không :)
Cái xe 2001Gli của tui nói thiệt tìm hoài mà hổng thấy sensor đặt chổ nào hết trơn.
[B)]

O.S.P.D
24/9/03
1.613
244
63
Sai Gon-Vietnam
Hôm rồi ở cty mình có chiếc ford laser leo con lươn đường Cộng hoà,xe bị hư phần mũi còn air bag thì bung ra 2 cái cùng lúc rất kịp thời.Chỉ có điều giá thay mới ở hãng cao quá nên bỏ luôn,không sử dụng air bag nữa.[^][^][^]

Tập Lái
29/9/03
46
0
0
Vietnam
Hôm vừa rồi tui có mang xe lên City Ford đề thay nhớt thấy có một chiếc Ford Mondeo 2.5 bị nổ 2 airbag bên hông (phía tài xế và băng ghế sau bên trái). Tui hỏi mấy người kỹ thuật ở đó thì họ bảo là chiếc này bị xe honda đụng vào mũi trái xe làm nổ lốp, móp đầu và bung airbag. Vậy tui nghĩ airbag cũng có hoạt động đấy chứ ! Xe Ford Mondeo thì tui biết cái sensor nằm ở đâu chứ còn xe Camry thì chịu.