Hạng B2
20/7/04
167
11
18
Em chạy xe Vios mới được 4000 km. Mấy hôm nay có hiện tượng sau khi nổ máy, bật điều hoà thì quạt gió thổi ra không khí có mùi khó chịu, giống như mùi ẩm mốc, khoảng 1 phút thì mới hết. Trước đây không hề có hiện tượng này, không khí lúc nào cũng trong lành. Có phải tấm lọc khí điều hoà bị bẩn hay do làm sao, các bác chỉ em khắc phục với, xin cảm ơn :D

O.S.P.D
6/3/04
1.751
18
38
Làng Vũ Đại
RE: Khi bật điều hoà ngửi thấy mùi lạ

em cũng giống bác nhưng bây giờ thì hết rồi, cái này em hay bị khi giảm độ lạnh của xe (quay núm điều chỉnh nhiệt độ về phía tay phải), còn để bình thường thì không vấn đề gì

Hạng B2
20/7/04
167
11
18

Bác nào biết chỉ em với...... Điều hoà ô tô nó có giống điều hoà ở nhà không? Thỉnh thoảng phải lôi cái tấm lọc khi ra vệ sinh... [8|] Nếu đúng vậy thì trên xe Vios nó nằm ở chỗ nào ạ ?

bác có hút thuốc trên xe không vậy ? Nếu có thì bác ra ngoài hoặc quay cửa kính xuống đi . Em cũng bị 1 lần , mấy chú tài của bác em cứ rít thuốc trên xe, khi mở điều hoà xe có mùi khai khai như "a mô nhắc":D đó. Có bác nào bị tình trạng như em chưa vậy ?

Hạng B2
20/7/04
167
11
18

Thôi em nhớ ra rồi, có lẽ lí do là hôm truớc em đi từ Bờ Hồ lên Metro, mở hết 4 cửa kính rồi đi. Chắc bụi và chất bẩn nó chui vào trong xe nên mới bị tình trạng đó. Các bác lưu ý nhé
ngu thì phải chịu thôi

Tập Lái
21/9/04
31
0
0
Viet Nam

xin chào! Em là thành viên mới trong 'gum'.Em cũng gặp hiện tượng này trong xe Vios,lúc mới mở máy lạnh(nặng mùi),mùi đó được nhắc đi nhắc lại (nhẹ "đô" hơn) sau nhiều lần mở nút A/C(đã tắt A/C sau 1 lúc vì lạnh) nhưng không tắt quạt , mùi đó chua như mùi của keo dán kính Silicon 112 vậy.Bác nào có cao kiến xin chỉ giáo.đa tạ

Hạng D
26/1/04
1.322
7
38
nowhere

Cái đó chắc do mùi keo (hay silicon) dùng khi nối ống lạnh....Sau 1 thời gian chắc sẽ bay hết mùi
bác thử vô Maximark vô khu bán đồ cho xe, kiếm cái hộp tròn nhỏ màu xanh tên là ARC hay CARS...gì đó dùng để khử mùi và diệt khuẩn trong xe. Bác làm thử xem

Tập Lái
21/9/04
31
0
0
Viet Nam

Bác Vivu ơi,xe em đã có cái hộp màu ghi vàng hình hột xoài rồi(phát ra mùi tanh tanh đó)nhưng chẵng ăn thua gì cả.không biết có thể mở hé ra cái giàn lạnh(không xả gas) rồi xịt nước vào cho trôi bớt bụi bám đươc không?vì em đã từng làm điều đó ở xe corolla 1.6(86")cũ rồi.Hôm nay để ý kỹ thì cái mùi "nhẹ đô" như đã nói trên là giống mùi hôi đất lúc trời nắng gắt gặp mưa rào ấy.:mad:

Hạng D
26/1/04
1.322
7
38
nowhere

To bác htdung: Cái hộp em nói là khác bác. Nó chỉ sử dụng được 1 lần thôi. Để trong xe, tắt hết tbị điện, chỉnh kính hết lên trên, đóng lỗ thông gió bên ngoài (sao cho cabin trong xe là kín). Mở nắp hộp và mở quạt gió (tắt máy lạnh) trong 10 phút. Hộp đó sẽ toả ra nhiệt lượng rất lớn làm trong xe rất nóng và khô => khử ẩm, khử mùi và vi khuẩn.
Em không biết kq thế nào vì chưa sd lần nào.