Tập Lái
29/10/17
9
2
5
40
Em chào các bác!
Em là thành viên mới xin phép chào toàn thể các bác.
Chả là em có con Kia Morning Si 2016 AT mua tháng 6 năm 2015. Sau hơn 2 năm cứ thế mà chạy cả có thêm thắt gì thì gần đây nghe nói ở đời 2015 trở lên của Morning anh Hải có Option Cruise control sẵn chỉ việc thay nút trên Vô lăng là được nên em cũng mầy mò đặt hàng bộ nút ấn về để tự tay em phá xem thế nào.
Em có đặt bộ 2 nút ấn này về :

Lắp đặt Cruise Control cho Kia Morning Si AT 2016

Mặc dù lần đầu tiên động chạm vào nhưng chắc cũng là dân kỹ thuật nên em tháo banh cái Vô Lăng của em ngon lành :

Bỏ 2 nút nguyên bản của xe em thay vào bộ 2 nút mới vừa đặt về:

Và thành quả khi lắp lại:

Nhảy ngay lên xe chạy thử một vòng:
Các nút bên điều chỉnh DVD đều OK thêm được nút nghe, gọi điện thoại rảnh tay. Nút Voice co chuyển thành nút tắt tiếng.
Các nút chức năng bên phải dùng thử nút Trip và Reset đều Ok. Nhưng thử đến chức năng Cruise Control thì không được :( Em chạy đi chạy lại thử các tốc độ khác nhau > 30, >40, >50, >60 đều không có tác dụng tốc độ vẫn tụt sau khi nhả chân ga :(
Search các bác trên mạng đã lắp đặt đều khẳng định đới với đời này chỉ cần lắp nút vào là chạy được mà sao của em lại không được?
Nhờ các bác có kinh nghiệm nhất là bác #genta hỗ trợ giúp em với.
Em đang nghi ngờ có 2 khả năng
1. Do Cable kết nối nguyên bản của em nó đang sai khác gì đó. Em có chụp ảnh lại chân bên nút chức năng có bác nào kiểm nghiệm giúp em với :)

2. Em đang nghi bộ nút ấn chức năng của em mua bị lỗi. Em có tháo ra đo lại điện trở các chân của bộ nút ấn khi ấn tác động có kết quả như thế này các bác nào đánh giá giúp em.

Nhờ các bác hỗ trợ giúp.

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: Nguyen Ngoc Trung
Hạng C
18/11/07
752
1.168
93
Vĩnh Long
Nếu đơn giản thì ngta đâu làm kinh doanh chi Bác ui. Của em thì chỉ chép firmware vô và hàn đèn ngay mạch cruise thôi. Những người khác thì em k rõ ạ

• Like
Reactions: 0906081083
Tập Lái
29/10/17
9
2
5
40
Tức là của bác phải Up Firmware nữa ạ? cái này thì em không biết :( Cái này phải vào hãng làm hả bác?

Hạng F
12/10/16
7.500
6.358
113
Bác nghĩ đơn giản mua cái nút bấm về thay thì sao mà nó đâu có đáng giá đến vài triệu lển lên Cruise control hả bác?
Nó phải có mạch điều khiển nữa chứ, bác tháo ra xem lại bảng mạch xem sao. Có bác ở trên có hình mạch đó, bác tháo ra mang ra thợ nó hàn vào cho kết nối được thì xài thôi

Tập Lái
29/10/17
9
2
5
40
Bác nghĩ đơn giản mua cái nút bấm về thay thì sao mà nó đâu có đáng giá đến vài triệu lển lên Cruise control hả bác?
Nó phải có mạch điều khiển nữa chứ, bác tháo ra xem lại bảng mạch xem sao. Có bác ở trên có hình mạch đó, bác tháo ra mang ra thợ nó hàn vào cho kết nối được thì xài thôi
Bác không hiểu vấn đề rồi :(
1. Hình mạch ở trên là để bổ sung thêm đèn báo khi dùng Cruise control. chứ không phải hàn cái đo là dùng được đâu.
2. Đã rất nhiều bác trong hội KFMC đã làm rồi và chỉ cần lắp nút ấn vào là dùng được.
3. Về tiền thì kể cả việc mua nút ấn về rồi tự độ dõe linh tinh cũng mất vài triệu và không kém làm ngoài là mấy đâu bác ạ chẳng qua mình thích nghịch, thích tìm hiểu, thích tự tay phá thì mới làm thôi.

Hạng F
12/10/16
7.500
6.358
113
Bác không hiểu vấn đề rồi :(
1. Hình mạch ở trên là để bổ sung thêm đèn báo khi dùng Cruise control. chứ không phải hàn cái đo là dùng được đâu.
2. Đã rất nhiều bác trong hội KFMC đã làm rồi và chỉ cần lắp nút ấn vào là dùng được.
3. Về tiền thì kể cả việc mua nút ấn về rồi tự độ dõe linh tinh cũng mất vài triệu và không kém làm ngoài là mấy đâu bác ạ chẳng qua mình thích nghịch, thích tìm hiểu, thích tự tay phá thì mới làm thôi.
À, ra thế.

Hạng C
18/11/07
752
1.168
93
Vĩnh Long
Có 1 giai đoạn ngắn từ 2016 đến 2017 thì Trường Hải có firmware này để mở chức năng CC nhưng sau đó họ đã update lại để vá "lỗi" này. Nếu dùng cũng chỉ dùng ngầm tức là tự để ý thôi ợ

Tập Lái
29/10/17
9
2
5
40
Có 1 giai đoạn ngắn từ 2016 đến 2017 thì Trường Hải có firmware này để mở chức năng CC nhưng sau đó họ đã update lại để vá "lỗi" này. Nếu dùng cũng chỉ dùng ngầm tức là tự để ý thôi ợ
Như vậy có thể hiểu là tùy từng thời điểm mua xe Si 2016 mà sẽ có xe sẽ dùng được luôn chức năng này và có xe phải sửa Firmwave thì mới dùng được phải không bác :(