Hạng B2
17/10/14
127
163
43
38
Chào các bác,
Lễ nghỉ dài nên em làm 1 tour miền Tây đưa vợ cả và 2 nhóc đi tham quan miền Tây, các bác xem giúp lịch trình thời gian sắp xếp địa điểm như bên dưới có okay không? Cần thay đổi gì để cải thiện chuyến đi mong mấy bác cho ý kiến giúp

- Ngày 26.04:
+ 06:00: Ăn sáng
+ 07:00: Xuất phát TP HCM - Mỹ Tho
+ 09:00: Đến Mỹ Tho đi chùa Vĩnh Tràng
+ 11:00: Đền Điều Hòa 101 Trịnh Hoài Đức: Trước kia là nơi nghỉ chân của các quan triều Nguyễn khi đi công cán địa phương. Đình là nơi bảo tồn nhiều di tích vật thể và phi vật thể ở Tiền Giang. Tại đình còn có sân khấu hát tuồng theo phong cách ngày xưa. Là điểm thú vị không nên bỏ qua.
+ 12:30: Ăn trưa Hủ tiếu sa tế trên đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa
+ 14:00: Đi Cần Thơ qua Cầu Mỹ Thuận
+ 17:30: Đến Cần Thơ, vào Khách Sạn (kiếm KS gần bến Ninh Kiều, để tiện đi bộ chơi và sáng mai đi chợ Cái Răng)
+ 18:00: Đi đặt thuyền đi chợ nổi rồi đi kiếm chỗ ăn tối
+ 20:00: - Chợ đêm Tây Đô – chợ văn hóa du lịch: cách trung tâm Tp. Cần Thơ khoảng 1km về phía tây sông Hậu, tọa lạc trong khu Hội chợ triển lãm quốc tế Cần Thơ.

- Ngày 27.04:
+ 05:00: Đi chợ nổi Cái Răng. Đến Cần Thơ muốn đi chợ nổi thì ra bến Ninh Kiều đón tàu, bến Ninh Kiều có rất nhiều tàu du lịch để chọn. Không nhất thiết đi tàu Victoria giá khá cao. Từ Ninh Kiều bạn đi Phong Điền và Cái Răng. Chợ nổi Cái Răng thuộc quận Cái Răng, Tp. Cần Thơ, cách bến Ninh Kiều 30′ bằng canô là nơi chuyên mua bán nông sản, các loại trái cây của vùng.
+ 12:00: Về lại Cần Thơ xuất phát đi Rạch Giá
+ 15:30: Đến Rạch Giá, đến Khách Sạn
Tham quan tại Rạch Giá:
1. Đình Nguyễn Trung Trực (18 Nguyễn Công Trứ, Vĩnh Thanh):
Đình thờ Anh Hùng dân tộc Nguyễn Trung Trực, một vị anh hùng chống thực dân Pháp bị xử chém năm 1868. Trong chính điện đặt thờ bài vị và tranh chân dung Nguyễn Trung Trực và một số vị, tướng của ông. Sân đình có cây đa cổ thụ quanh năm bóng mát. Hàng năm có hàng trăm trăm ngàn khách du khách thập phương đến dự ngày lễ giỗ Ông.
2. Chùa Tam Bảo (Đường Sư Thiên Ân - phường Vĩnh Bảo):
Vào cuối thế kỷ XVIII, Bà Dương Thị Cán (tức Hoặng) dựng nên ngôi chùa bằng mái tranh vách đất tại ven bờ kinh ông Hiển để tu hành. Bà là người có công vận chuyển lương thực tiếp ứng cho quan của vua Gia Long vì vậy chùa đượ sắc phong “Sắc Tứ Tam Bảo Tự”. Năm 1913, Hoà thượng Thích Chí Thiền tục danh là ông đạo Đồng về chủ trì, lấy nơi đây làm điểm hoạt động và chế tạo vũ khí cho cách mạng. Hoà Thượng Đồng bị thực dân Pháp bắt đi đày và hy sinh Côn Đảo. Khu vườn trong ngôi chùa có nhiều cây xanh được điêu khắc hình con rồng, con hươu và những con vật khác. Trong nội thất cổ kính, chạm khắc nhiều. Bên hông chánh điện có ngôi tháp 3 tầng, tháp Tam Bảo, tầng trên thờ phật (Phật Bảo), tầng giữa thờ kinh Pháp Hoa (Pháp Bảo), tầng dưới thờ các hoà thượng (Tăng Bảo).
3. Mộ Hội đồng Suông (đường nguyễn Trung Trực, An Hoà, đối diện với nhà văn hoá trung tâm Kiên Giang): Một quần thể kiến trúc mộ bằng đá cẩm thạch hồng, trắng và xanh nguyên khối quí giá chạm chỗ tinh xảo, khắc hoạ nhiều hoa văn với các chim muông, cây cỏ, hoa là và linh vật...Hòn non bộ bên phải mộ gọi là Đông Sơn Mộ do nhóm thợ người Hoa xây dựng, hòn bên trái gọi là tây Sơn Mộ do nhóm thợ người Việt từ miền Bắc vào xây dựng, là một điểm du lịch văn hoá hấp dẫn.
+ 20:00: Về KS ngủ, mai đi Rừng U Minh Thượng. Chuẩn bị đồ ăn sáng trên xe cho ngày mai

- Ngày 28.04:
+ 06:00: Xuất phát đi Rừng U Minh Hạ
+ 09:30: Đến Rung U Minh Hạ

+18:00: Rời U Minh Hạ, về KS ở trung tâm TP. Cà Mau

- Ngày 29.04:
+ 05:30: Xuất phát đi bến tàu Năm Căn
+ 08:00: Đến bến tàu Năm Căn - Thuê Cano ra mũi
+ 09:30: Đến Đất Mũi, ăn trưa hải sản ở nhà hàng tận cùng của đất mũi
+ 17:00: Trở lại Năm Căn xuất phát đi thành phố Cà Mau
+ 18:00: Đến tp Cà Mau, về lại Khách Sạn
+ 18:30: Về lại thành phố Cà Mau và tham quan các địa điểm trong thành phố.
Các điểm tham quan du khách có thể tìm đến là chùa Khmer Monivongsa Borapham, lâm viên Cà Mau hay chụp hình tượng đài biểu tượng thành phố Cà Mau dưới chân cầu Gành Hào và cầu Cà Mau.

Ăn tối và dạo chợ đêm Cà Mau. Món ngon lạ miệng của Cà Mau về đêm rất đa dạng và phong phú để du khách chọn lựa như bánh tầm gà cay, bánh lọt gà, bún nước lèo ở phường 2 hay các quán hải sản dưới chân cầu Gành Hào với cua đá, cua gạch, cá nhám... Những món ăn lạ miệng có thể thử qua một lần để cảm nhận hương vị ẩm thực vùng đất phía cực Nam.

- Ngày 30.04:
+ 07:00: Dậy ăn sáng ở trung tâm TP. Cà Mau
+ 09:00: Đi Hòn Đá Bạc
+ 11:30: Ăn trưa ở Hòn Đá Bạc
+ 13:00: Đi Vườn Chim Cà Mau
+ 16:00: Xuất phát đi Bạc Liêu
+ 19:00: Đến TP. Bạc Liêu, về Khách Sạn

- Ngày 01.05:
+ 07:00: Dậy ăn sáng ở trung tâm TP. Bạc Liêu
+ Các điểm tham quan:

Phật Bà Nam Hải:
Được xây dựng năm 1973, thuộc phường Nhà Mát của thành phố; Phật Bà Nam Hải là công trình kiến trúc, văn hóa, tâm linh nổi bật. Đặc điểm thu hút du khách là tượng Phật Bà cao 11m hướng về biển Đông để phù hộ và che chở ngư dân đang mưu sinh ngoài biển khơi.
Chùa Xiêm Cán: ngôi chùa đặc trưng của người Khmer tại Bạc Liêu, được xây dựng vào thế kỷ 19 trên khuông viên rộng đến 50.000 m[sup]2[/sup]. Xuyên qua hàng cây xanh mát từ quốc lộ vào, du khách đều ngỡ ngàng bởi chùa được trang trí nhiều họa tiết, hoa văn, cùng với những đường nét chạm trổ, điêu khắc hết sức độc đáo.
Nhà Công tử Bạc Liêu: Tọa lạc tại đường Điện Biên Phủ, thành phố Bạc Liêu; ngôi nhà được xây dựng theo lối kiến trúc Pháp vào năm 1919. Ngôi nhà gồm một tầng trệt, một tầng lầu với 4 phòng và 4 đại sảnh, lối hành lang rộng rãi nên nhà luôn mát mẻ và thông thoáng.
+ 16:00: Xuất phát đi Sóc Trăng
+ 18:00: Đến Sóc Trăng, về khách sạn

- Ngày 02.05:
+ 07:00: Dậy ăn sáng ở trung tâm TP. Sóc Trăng
+ Các điểm tham quan:

Chùa Dơi, Chùa Sà Lôn (Chùa Chén Kiểu) và Chùa Đất Sét (Bửu Sơn)

+ 11:00: Ăn trưa, về lại Sài Gòn

[BCOLOR=rgb(255, 255, 255)]Những cái màu xanh lá là những đoạn lái xe đường dài. Cám ơn các bác.[/BCOLOR]

Hạng C
5/1/08
708
3.093
93
TP.HCM
Ở Cần Thơ, bác có thể ghé vườn trái cây Mỹ Khánh và Trúc Lâm Phương Nam. Hai địa điểm này đều nằm gần nhau ở Mỹ Khánh, cách chợ nổi Cái Răng ko xa lắm.
Trong lịch trình của bác e thấy có đến thăm nhiều chùa và đền. Nếu đi cùng F1 thì đến chùa còn dc, chứ đền thì ko nên tý nào đâu. Quan điểm của em thôi nhe.

• Like
Reactions: kekin
Hạng B1
6/4/15
87
101
33
38
Ho Chi Minh City, Vietnam
Cái này là nguyên cái chương trình tour du lịch của một cty du lịch , đặc thù tham quan nhiều , bác đi gia đình mà bám vào cái chương trình tour này đi thì mình chắc nhà bác không đi nổi . Nên lược bớt lại , cái nào nên đi , cái nào không nên đi thì thay bằng cái khác gần , ngọn nhẹ hơn cho gia đình bác .

• Like
Hạng D
5/2/15
3.606
6.282
113
55
TP.Hồ Chí Minh
Bác đi hết lễ luôn rồi, mọi người ở xa chỉ cầu mong được tới TP.HCM để xem tổ chức lễ 40 năm thống nhất: duyệt binh hoành tráng, thì bác lại trốn đi miệt vườn kể cũng phí.

• Like
Hạng B2
17/10/14
127
163
43
38
Cái này là nguyên cái chương trình tour du lịch của một cty du lịch , đặc thù tham quan nhiều , bác đi gia đình mà bám vào cái chương trình tour này đi thì mình chắc nhà bác không đi nổi . Nên lược bớt lại , cái nào nên đi , cái nào không nên đi thì thay bằng cái khác gần , ngọn nhẹ hơn cho gia đình bác .

Cái lịch trình này em lên sau khi tham khảo các thông tin từ Internet đấy bác. Thời gian thì em tự lên dựa trên Google Maps, trừ hao thêm 30%-50% thời gian ghi trên đó. Em chỉ ghi vậy thôi, chứ đi được thì đi, không thì bỏ qua. Chỉ có Rừng U Minh, Hòn Đá Bạc và Mũi Cà Mau là chắc chắn phải đến thôi, còn các điểm khác thì đi được cái nào thì đi bác ạ. Còn thấy thời gian đủ để đi hết thì quá tuyệt còn gì.

Bác đi hết lễ luôn rồi, mọi người ở xa chỉ cầu mong được tới TP.HCM để xem tổ chức lễ 40 năm thống nhất: duyệt binh hoành tráng, thì bác lại trốn đi miệt vườn kể cũng phí.

Em đồng ý với ý kiến của bác, nhưng cả năm ở TP HCM rồi, em không muốn lễ cũng ở đây bác à. Nhưng đúng là em đã không có chút nghĩ gì về lễ lớn 40 năm của đất nước, bác nói làm em cảm thấy hổ thẹn. Thôi cho em xin hẹn dịp khác. Dịp này em hứa cùng cả nhà ở KS xem truyền hình trực tiếp vậy.

Hạng D
16/5/14
2.294
2.279
113
Bác tham lam quá một lần mà bác muốn đi hết miền tây luôn sao, bác nên lược bớt chú đích vào những điểm chínhtreen cung đường, e thấy bác chạy nhiều quá có mệt ko?

Hạng D
24/3/15
1.637
2.421
113
Bác tham lam quá một lần mà bác muốn đi hết miền tây luôn sao, bác nên lược bớt chú đích vào những điểm chínhtreen cung đường, e thấy bác chạy nhiều quá có mệt ko?
Bác @phomoi lo xa nhễ

• Like
Reactions: phomoi