Hạng B1
25/2/17
62
22
8
43
Chào các bác

Khi mới sở hữu xe, nhiều bác tham khảo đồ chơi xe và hay rơi vào ma trận vì thấy cái nào cũng cần, cái nào cũng quan trọng và cái nào cũng thích.

Vậy chọn mua cái nào trước? cái nào sau?

Nhiều bác có ý tưởng :D mua hết những thứ mình thích nhưng do kinh phí ít nên chỉ chọn mua đồ thật rẻ :( quan điểm này hết sức sai lầm, mua đồ rẻ mà không dùng được hoặc không hiệu quả cao thì vẫn là đắt. Mua hàng đúng với hiệu năng, khả năng chi của mình và hiệu quả trong quá trình sử dụng mới là rẻ chứ không phải giá sản phẩm rẻ là mình mua rẻ

Em mời các bác xem video dưới nói về những đồ chơi nên mua khi mới sở hữu xe. Bác nào thấy đúng hoặc không đúng thì cho em 1 câu góp ý nhé. Nếu nội dung video chưa tốt mà tiện thì cũng xin 1 lời góp ý ah

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
27/8/13
2.474
3.084
113
HCM
Cam cập lề. Đỡ cấn mâm.
E lắp trễ nên trầy mâm....hic
Cam de
Cam hành trình
Đèn xê lông
V.vvvv đến khi khô máu vẫn chưa hết đồ chơi....kkkkk

• Like
Reactions: Linh74
Theo em bác nên lắp những thứ bảo vệ xe trước, sau đó đến những thứ hỗ trợ lái xe, tiếp theo là những tiện ích trên xe:
+ Vè che mưa, viền đèn trước sau, tay nắm cửa, chén cửa......
+ Thảm lót sàn
+ Cam lùi, cảm biến lùi, camera cặp lề (nếu bác lái xe chưa rành)
+ Dán film cách nhiệt
+ DVD, smartkey, gập gương tự động, cam hành trình, TPMS.....

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
27/1/15
1.849
2.506
113
45
Theo em bác nên lắp những thứ bảo vệ xe trước, sau đó đến những thứ hỗ trợ lái xe, tiếp theo là những tiện ích trên xe:
+ Vè che mưa, viền đèn trước sau, tay nắm cửa, chén cửa......
+ Thảm lót sàn
+ Cam lùi, cảm biến lùi, camera cặp lề (nếu bác lái xe chưa rành)
+ Dán film cách nhiệt
+ DVD, smartkey, gập gương tự động, cam hành trình, TPMS.....
Bác nào gần em thì ghé em, cần món gì cũng có ạ.
Bộn tiền ...

• Like
Reactions: minhtv2000
Hạng B2
24/6/17
142
293
73
Mình thì ưu tiên tính năng an toàn cho người và xe trước, rồi mới tới đồ chơi làm đẹp, giải trí. Theo thứ tự ưu tiên:
0 - Phim cách nhiệt: Nếu chưa có thì làm ngay và luôn nhé. Chở F1 và bà cả đi trời nắng sẽ thấy cái cảnh phê như con tê tê vì người mình chỗ thì nóng chỗ thì lạnh do máy lạnh ở trong và nắng nóng ở ngoài. :)
1 - Thảm lót sàn, lót cốp: Cái này k đắt nên sau khi mua xe là nên quất liền nha.
2 - Thay bóng đèn xe: vì xe mình là Mazda 3, đèn rất tối nên mình thay 2 bóng cos thành Xeon giá 1.5 triệu thấy sáng rực. Cất 2 bóng đèn gốc lại đó cần thì lại lắp vào thôi. Bác nào có điều kiện mà muốn làm đẹp thì chơi nguyên bộ, còn mình thì chỉ thay 2 bóng cos là đủ xài rồi. Cái này tối cần thiết khi đi trời đêm nhé.
3 - Sơn gầm: chống rỉ sét, nghe đồn là có chống ồn nhưng mình k chắc vì nghe có vẻ ảo ảo
4 - Camera hành trình: bảo vệ mình trước pikachu và nhiều trường hợp khác mình k lường trước được. Camera lùi thì hầu như xe nào cũng có sẵn
5 - Camera cặp lề: đi vào khu vực chợ, khu đông đúc, kẹt xe,... khi mình nhích nhích dễ "hôn" 2B hoặc có ngày ôm rau, muối, cá... về nhà ăn đuối luôn
6 - Bơm dùng điện: Bánh xe mới mua rất ít có vấn đề nên TPMS có điều kiện thì chơi, còn k chỉ cần bỏ cái bơm này trong xe, lâu lâu đi xa lôi ra bơm và đo áp suất là ok rồi. Nên mua loại có đo áp suất nha, mình dùng cái của Michelin đặt áp suất rồi cho tự bơm tới khi đủ áp suất tự ngắt cũng ổn.
7 - Làm đẹp nè:
+ Phủ Ceramic (Thủy tinh, nano,.. j j đó) cũng là phủ cho nó bóng và bảo vệ sơn.
+ Sơn mâm xe cho nó ngầu
+ Gắn líp chia pô cho nó giống siêu xe (xe bác nào siêu rồi thì bỏ qua nhé :p )
+ Cánh gió, ca lăng, dán đề can đồ,... tùy điều kiện kinh tế và độ thích của bác vì chỉ làm đẹp thôi mà.

PS: Như bác nào viết ở trên đến khi khô máu mới hết đồ chơi, có điều kiện thì cứ chơi tới. Ra đường gặp xe bác nào mà độ hay hay đẹp đẹp là mình vẫn máu hơ hơ

Mình thì ưu tiên tính năng an toàn cho người và xe trước, rồi mới tới đồ chơi làm đẹp, giải trí. Theo thứ tự ưu tiên:
0 - Phim cách nhiệt: Nếu chưa có thì làm ngay và luôn nhé. Chở F1 và bà cả đi trời nắng sẽ thấy cái cảnh phê như con tê tê vì người mình chỗ thì nóng chỗ thì lạnh do máy lạnh ở trong và nắng nóng ở ngoài. :)
1 - Thảm lót sàn, lót cốp: Cái này k đắt nên sau khi mua xe là nên quất liền nha.
2 - Thay bóng đèn xe: vì xe mình là Mazda 3, đèn rất tối nên mình thay 2 bóng cos thành Xeon giá 1.5 triệu thấy sáng rực. Cất 2 bóng đèn gốc lại đó cần thì lại lắp vào thôi. Bác nào có điều kiện mà muốn làm đẹp thì chơi nguyên bộ, còn mình thì chỉ thay 2 bóng cos là đủ xài rồi. Cái này tối cần thiết khi đi trời đêm nhé.
3 - Sơn gầm: chống rỉ sét, nghe đồn là có chống ồn nhưng mình k chắc vì nghe có vẻ ảo ảo
4 - Camera hành trình: bảo vệ mình trước pikachu và nhiều trường hợp khác mình k lường trước được. Camera lùi thì hầu như xe nào cũng có sẵn
5 - Camera cặp lề: đi vào khu vực chợ, khu đông đúc, kẹt xe,... khi mình nhích nhích dễ "hôn" 2B hoặc có ngày ôm rau, muối, cá... về nhà ăn đuối luôn
6 - Bơm dùng điện: Bánh xe mới mua rất ít có vấn đề nên TPMS có điều kiện thì chơi, còn k chỉ cần bỏ cái bơm này trong xe, lâu lâu đi xa lôi ra bơm và đo áp suất là ok rồi. Nên mua loại có đo áp suất nha, mình dùng cái của Michelin đặt áp suất rồi cho tự bơm tới khi đủ áp suất tự ngắt cũng ổn.
7 - Làm đẹp nè:
+ Phủ Ceramic (Thủy tinh, nano,.. j j đó) cũng là phủ cho nó bóng và bảo vệ sơn.
+ Sơn mâm xe cho nó ngầu
+ Gắn líp chia pô cho nó giống siêu xe (xe bác nào siêu rồi thì bỏ qua nhé :p )
+ Cánh gió, ca lăng, dán đề can đồ,... tùy điều kiện kinh tế và độ thích của bác vì chỉ làm đẹp thôi mà.

PS: Như bác nào viết ở trên đến khi khô máu mới hết đồ chơi, có điều kiện thì cứ chơi tới. Ra đường gặp xe bác nào mà độ hay hay đẹp đẹp là mình vẫn máu hơ hơ
Bài viết của bác rất chuẩn, nhưng cũng tùy dòng xe mà có khác đôi chút

Hạng B2
24/6/17
142
293
73
Bài viết của bác rất chuẩn, nhưng cũng tùy dòng xe mà có khác đôi chút

Bác có góp ý gì không, để mình tiến hành làm luôn nếu thực sự cần. :)

Cái này mình viết dựa trên sự hiểu biết và kinh nghiệm bản thân thôi bác, điều kiện cần của mấy cái mình đề nghị là trên chiếc xe của mình thôi à. Với mỗi xe thì sẽ có trang bị mặc định theo xe khác nhau nên sẽ có biến tấu nhưng chung quy thì những cái gì thuộc về an toàn thì ưu tiên làm trước còn làm đẹp thì sau. :p