Hạng B2
6/9/18
205
127
43
Em không có kinh nghiệm gì nhiều về bds nên muốn nhờ các bác tư vấn giúp bà dì 65t của em ạ. Do giá nhà cao hơn khả năng nên mún mua chung cư cho rẻ để cho thuê lấy sinh hoạt phí hàng tháng cho bà dì.

Nhờ các bác tư vấn giúp em nên chọn mua chung cư nào gần xây xong or đã có sổ <2.3 tỷ chất lượng tốt, dễ cho thuê. Lãi thấp hơn NH chút cũng đc miễn là ổn định. Ưu tiên khu vực thủ đức hoặc các quận xung quanh k quá xa để tiện quản lý ạ :)

Bà dì có mua 1 căn hộ Marina tower đang hoàn thiện, tuy gần xây xong nhưng vì em thấy khu vực đó khá vắng sợ khó kiếm khách cho thuê nên em muốn chọn mua chung cư khác dễ cho thuê hơn. Bà dì em thì lại thích Marina vì chỗ đó gần bờ sông mát mẻ yên tĩnh, chắc người già thường thích vậy nhỉ ?

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
30/1/18
269
165
43
Em không có kinh nghiệm gì nhiều về bds nên muốn nhờ các bác tư vấn kênh đầu tư hợp lý giúp bà dì em ạ. Do bà dì đã 65t nên ban đầu chỉ gởi ngân hàng lấy lãi hàng tháng nhưng do nhiều người khuyên k nên gởi NH tiền mất giá + nguy cơ đổi tiền nên k dám gởi NH hết nữa.
Mục tiêu là: Giữ tài sản + có tiền lời hàng tháng để sinh hoạt (vì bà dì sống độc thân k làm ăn gì)

Tài sản hiện có: Khoảng 1.8 tỷ tiền mặt (trong NH) + 1 căn hộ Marina tower đang hoàn thiện (đã đóng khoảng 550tr)
Vì tiền ít lúc trước k đủ mua nhà đất gần nhà (thủ đức) nên nghe theo thằng cháu mua chung cư tính để cho thuê giữ tiền. Em có xem qua thì thấy chỗ Marina tuy gần nhà nhưng khá vắng người ở, xung quanh tiện ít k nhìu chỉ được cái gần HCM nên chả bít xây xong có cho thuê được k nữa. Hôm trước có sale gọi hỏi có muốn gởi bán k, nói giá bao thu về khoảng 100tr.

Bây giờ bà dì không biết nên chọn cách nào thì hợp lý để giữ tài sản không mất giá.
1. Giữ luôn Marina sau này cho thuê
Vì cc gần xây xong mà bán lời có khoảng 100tr nên bà dì k mún bán.
Nếu đóng hết Marina thì còn khoảng hơn 1 tỷ gởi NH lãnh lãi.
2. Bán Marina để mua chung cư khác đầu tư cho thuê tốt hơn.
Nếu mua thì nên chọn cc chưa xây xong cho rẻ hay đã có sổ rồi? Và nên mua cc nào?
Thằng cháu lại giới thiệu opal boulevard của datxanh, thấy giá cũng tốt mà gần trục đường PVĐ tốt hơn cái Marina. Mà tham khảo trên OS thấy ĐX dạo này nhìu phốt nhìu bác chê quá.
3. Bán Marina để tiền mua nhà nhỏ nhỏ cho thuê.
Cái này ổn nhất nhưng giờ giá nhà cao quá, kiếm mua nhà đủ tiền thì cũng quá xa khó quản lý do chỉ có mình bà dì mà đã lớn tuổi rồi. Nếu bác nào có biết thì giới thiệu giúp em :D
4. Mua đất đầu tư tăng tài sản để đủ mua nhà.
Chắc là nhìu bác trên OS đang dùng cách này :) Nhưng với bà dì thì k khả thi vì đất giờ cũng giá cao mua xong hết tiền k có tiền tiêu hàng tháng. Lại k có kinh nghiệm nhìu về giấy tờ bds sợ dễ bị lừa đảo mua nhầm thì khổ.
Bên e sắp bán dự án đất nền mới, có sổ đỏ, ngay trung tâm tp Vĩnh Long, CDT uy tín, thương hiệu lớn, giá dưới 1 tỷ, mua xong vài tháng là ra công chứng sang tên ra sổ lun. Bác quan tâm inbox e gửi thêm thông tin nhé :D .

Hạng B2
15/9/16
121
175
43
34
thím hỏi nhìu quá, tổ cha đứa nào trả lời nổi

thêm nữa, trên đây mà nó thông thái như vậy thì đã ko cào phím với thím
Lại thêm trên đây toàn sale, hỏi khỉ gì??? chịu khó tham khảo topic, tiền ko biết làm gì thì mua căn hộ đã bàn giao rồi cho thuê, mấy cái dự án mua chờ xây thì dẹp đi

Hạng B2
6/9/18
205
127
43
thím hỏi nhìu quá, tổ cha đứa nào trả lời nổi

thêm nữa, trên đây mà nó thông thái như vậy thì đã ko cào phím với thím
Lại thêm trên đây toàn sale, hỏi khỉ gì??? chịu khó tham khảo topic, tiền ko biết làm gì thì mua căn hộ đã bàn giao rồi cho thuê, mấy cái dự án mua chờ xây thì dẹp đi
Thanks bác cho ý kiến, để em rút bớt lại :)

Hạng B2
22/3/19
139
35
28
30
Bán đi bác ơi xong mua căn nào gần trung tâm cho dễ cho thuê chứ xa quá kiếm ng thuê cũng cực lắm :D cụ lớn tuổi rồi kiếm căn cho thuê hàng tháng thu 12-15tr về cho cụ thôi bác ơi

Hạng D
18/8/15
1.288
1.644
113
43
Đứa bạn mua căn officetel bên Astoria q2 giá 1 tỷ cho thuê đc 7tr net. Nếu chỉ quan tâm tiền tiêu hàng tháng thì giá bên này có vẻ vẫn OK, tiền thuê cũng đc ngang lãi bank. Nhược điểm là officetel vẫn chưa đc pháp luật công nhận.

Hạng B2
6/9/18
205
127
43
Bán đi bác ơi xong mua căn nào gần trung tâm cho dễ cho thuê chứ xa quá kiếm ng thuê cũng cực lắm :D cụ lớn tuổi rồi kiếm căn cho thuê hàng tháng thu 12-15tr về cho cụ thôi bác ơi
Vậy nhờ bác tư vấn cho em chọn mua mấy căn như bác nói với :D

Đứa bạn mua căn officetel bên Astoria q2 giá 1 tỷ cho thuê đc 7tr net. Nếu chỉ quan tâm tiền tiêu hàng tháng thì giá bên này có vẻ vẫn OK, tiền thuê cũng đc ngang lãi bank. Nhược điểm là officetel vẫn chưa đc pháp luật công nhận.
Officetel nghe nói chỉ sở hữu 50 năm, sau 50 năm là thuộc về cđt. Mà nếu mình mua chuyển nhượng lại thì thời gian sở hữu tính tiếp theo của chủ sở hữu đầu nhỉ bác?

• Like
Reactions: runaway2310
Hạng D
18/8/15
1.288
1.644
113
43
Cđt thường đc nn giao có 50 năm à bác. Officetel bị ràng buộc bởi cái đó.
Vậy nhờ bác tư vấn cho em chọn mua mấy căn như bác nói với :D

Officetel nghe nói chỉ sở hữu 50 năm, sau 50 năm là thuộc về cđt. Mà nếu mình mua chuyển nhượng lại thì thời gian sở hữu tính tiếp theo của chủ sở hữu đầu nhỉ bác?

Tập Lái
29/3/18
18
3
3
30
Đầu tư thị trường ngách đất Hoa viên cho an toàn và lợi nhuận cao chị ạ