Tập Lái
4/4/17
20
1
3
40
Các bác cho e hỏi, e đi mazda 3 AN được hơn 4000km. Buổi sáng khởi động xong khi vào số thứ rất nặng. Sau đó đi một lúc, tắt đi, khởi động lại thì vào số lại nhẹ. Thế là hiện tượng gì ạ. Cảm ơn các bác ạ

Hạng D
15/12/13
1.350
1.492
113
Các bác cho e hỏi, e đi mazda 3 AN được hơn 4000km. Buổi sáng khởi động xong khi vào số thứ rất nặng. Sau đó đi một lúc, tắt đi, khởi động lại thì vào số lại nhẹ. Thế là hiện tượng gì ạ. Cảm ơn các bác ạ
Nền gara để xe của bác phẳng hay có độ dốc, nếu dốc thì chèn chốt số "P" thội .

Tập Lái
4/4/17
20
1
3
40
Dạ, gara là phẳng ạ. Nhưng chỉ buổi sáng mới bị thôi bác ạ. Đi nóng máy xong là hết. Không biết có phải mazda là như vậy không hả bác?

Tập Lái
4/4/17
20
1
3
40
Mình đạp hết thắng luôn mà kéo cần số vẫn nặng. Hay lúc đó chưa nóng máy hả các bác?

Hạng B2
5/6/05
265
23
18
Mình đạp hết thắng luôn mà kéo cần số vẫn nặng. Hay lúc đó chưa nóng máy hả các bác?
lúc khởi động xe, máy sẽ có tiếng kiu rất lớn , vòng tua tăng cao, cỡ 2000 hay gì đó. tầm 10s sau, vòng tua máy ổn định ở mức 800, lúc đó là cho xe lăn bánh dc rùi, k cần phải chờ lâu hơn (cái này trong manual nó có nói).

lúc trước mình đạp thắng k sâu, nên hơi khó vào số (chuyển từ P sang D). sau này mình bít là phải đạp thắng sâu 1 chút để nó open cái lẫy nên sang số rất nhẹ nhàng êm ái.

còn trường hợp của pác chắc phải đem vô hãng khám rùi, nó k bình thường tí nào.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
21/2/16
361
247
43
45
Cái đó bình thường bác nhé ,tùy vào nhiệt độ máy nhé bác , buổi sáng mới mở máy nó sẻ hú với vòng tua máy như bác trên đã nói , cho đến khi nhiệt độ máy 30 độ hay 31 độ gì đó rồi máy sẽ êm lại không nghe tiếng vòng tua về lại 600 thì bác vào số nhẹ nhàng nhé. Như xe em để qua đêm sáng vào xe đề máy lên , đeo dây an toàn , kết nối điện thoại với mazda connect xong , mở gập gương là xe làm nóng xong , cài số và chạy.

Hạng D
9/7/12
2.272
5.507
113
Vào hãng kiểm tra đi bạn, về kỹ thuật không xe nào như vậy cả