Hạng B1
6/4/13
76
6
8
32
các bác tư vấn giúp em về Công Lao Động của FORD...!

Em vừa xem lại mấy cái hóa đơn bảo dưỡng trong hãng Ford, em thấy cái hóa đơn tính tiền mà em hết hồn.
e có vài thắc mắc sau đây, các bác giải thích giúp em với ạ. Các bác xem dùm em 4 mục cuối là Công Lao Động, mục vệ sinh thắng mà hãng yêu cầu đến 4h, mục công thay ron kim phun yêu cầu 1h mà 620.000đ, trong khi đó Công Lao Động chỉ có ~200.000đ/h, mục Công Bảo Dưỡng thì yêu cầu 3,8h. Trong khi đó từ lúc em vào hãng đến khi em về chỉ ~3h thôi à.
Tính ra tổng tiền ~6.700.000đ mà tiền công tới 1.800.000đ lận..!
Help me..!

• Like
Reactions: thanha1802
Thánh Chó
11/10/09
4.450
6.744
113
hãng mà bác :D chả bao h em dại mà chui vô đó mần xe :D chất lượng hên xui mà tiền thì luôn đảm bảo. chỉ khi nào có gói bão dưỡng khuyến mãi rẻ rẻ em mới ủn vô mà phải có bác petrol giám sát em mới dám mần xe :D

Hạng D
29/11/04
1.821
13.813
113
Ngay tại Ford Cao Thắng, em vào thay cái cặp ty chống capo xe. Chỉ vậy thôi mà cho em ngồi đợi gần 1h.Xong mang cặp ty ra 2 anh thợ và 1 anh cvdv loay hoay 5p tháo không xong. Em thấy, mò ra lấy tua vít làm luôn. Nạy ra lắp vào 1 cái ty chưa tới 30 giây! Vậy mà tính công em 1 hay 2 giờ gì đó.
Hồi đó có lần em thắc mắc, không nhớ ở Ford nào, thì được trả lời tính công tối thiểu 2h (lúc đó 150k/giờ)
Còn ở City Ford, em vào thay ron máy, ron cacte, ron mặt cọp gì gì đó. Bảo làm 2 ngày mới xong. Sáng hôm hẹn lấy xe, alo cvdv thì được bảo xe sắp xong rồi, 10h là có xe. 10h 2 vc đi taxi tới lấy xe đi công việc, gần như chưa làm gì hết, chỉ mới mở nắp máy ra (lát xuống xe mới biết) . Cvdv vẫn bảo sắp xong rồi, đợi tí. Đợi lâu quá phải hủy công việc, vợ bắt taxi đi làm, em đợi tiếp. Lóp ngóp xuống tận xe, chẳng thấy ai làm. Alo cvdv một hồi mới có thợ ra. Hỏi thì bảo hồi sáng mới tháo ra tới đó rồi bận việc khác. Xong, làm tới 11h30 thì bỏ đi ăn cơm trong khi cvdv nói là thợ sẽ làm xong luôn cho a về! Làm em không biết ngồi lay lất đợi. Sao đó mới biết mà đi tìm cơm ăn. 1h30 thợ mới quay lại. Làm tới gần 3h thì xong.
Như vậy, thực tế chỉ làm chưa tới 3h mà giam xe em lại tính công. Tiền ron khoảng 1tr mà công 2,x triệu! Chưa kể làm hư xe em báo lỗi mà còn đổ thừa em nữa chứ!

• Like
Reactions: thanha1802
Thánh Chó
11/10/09
4.450
6.744
113
Ngay tại Ford Cao Thắng, em vào thay cái cặp ty chống capo xe. Chỉ vậy thôi mà cho em ngồi đợi gần 1h.Xong mang cặp ty ra 2 anh thợ và 1 anh cvdv loay hoay 5p tháo không xong. Em thấy, mò ra lấy tua vít làm luôn. Nạy ra lắp vào 1 cái ty chưa tới 30 giây! Vậy mà tính công em 1 hay 2 giờ gì đó.
Hồi đó có lần em thắc mắc, không nhớ ở Ford nào, thì được trả lời tính công tối thiểu 2h (lúc đó 150k/giờ)
Còn ở City Ford, em vào thay ron máy, ron cacte, ron mặt cọp gì gì đó. Bảo làm 2 ngày mới xong. Sáng hôm hẹn lấy xe, alo cvdv thì được bảo xe sắp xong rồi, 10h là có xe. 10h 2 vc đi taxi tới lấy xe đi công việc, gần như chưa làm gì hết, chỉ mới mở nắp máy ra (lát xuống xe mới biết) . Cvdv vẫn bảo sắp xong rồi, đợi tí. Đợi lâu quá phải hủy công việc, vợ bắt taxi đi làm, em đợi tiếp. Lóp ngóp xuống tận xe, chẳng thấy ai làm. Alo cvdv một hồi mới có thợ ra. Hỏi thì bảo hồi sáng mới tháo ra tới đó rồi bận việc khác. Xong, làm tới 11h30 thì bỏ đi ăn cơm trong khi cvdv nói là thợ sẽ làm xong luôn cho a về! Làm em không biết ngồi lay lất đợi. Sao đó mới biết mà đi tìm cơm ăn. 1h30 thợ mới quay lại. Làm tới gần 3h thì xong.
Như vậy, thực tế chỉ làm chưa tới 3h mà giam xe em lại tính công. Tiền ron khoảng 1tr mà công 2,x triệu! Chưa kể làm hư xe em báo lỗi mà còn đổ thừa em nữa chứ!
chửi thì ko bao h hết :D ford nhìu cái củ chuối lắm, tốt nhất là tự làm còn muốn service tận răng thì chắc em gôm đủ thóc qua mần con bim thần thánh chạy :D, bảo trì bảo dưỡng bên bim phải nói là khá ok, làm nhanh gọn, sạch đẹp, bày bản, kiểm tra xe kỹ càng. Em vô euro auto gần chục lần mần 2 con F30 cho 2 ông anh, chưa bao h cảm thấy khó chịu :D

Hạng B1
6/4/13
76
6
8
32
Định vô làm gói 80k km. Vậy thì thôi rồi , bb luôn. Em ở xa quá, phải ở gần qua bác Petrol cho khỏe.

Hạng B2
13/8/14
287
189
43
40
Uy tín hơn cả trăm năm hình thành và phát triển,duy trì cả 1 hệ thống,kaka,ko thể rẻ hơn Bác à,giống như con Honda Lead 2010 của vợ e,bữa hư bình ácquy,tiện đường vợ e ghé vào hỏi thay,các anh kỹ thuật test 15p và bảo thay bình dành riêng cho honda Lead 2010 với giá 2.500.000,ác cái là bình ác quy lead 125 lại rẻ hơn có 1.600.000 à,vợ e tá hỏa alo hỏi e,e kêu chắc bình xịn,haha,làm ơn nhờ mấy ảnh gắn vào,tính 100k tiền công mới đau và quăng vài ánh mắt hình viên đạn,em về thay e Globe có 4 xị 6,bảo hành 9tháng,ngon choét.

Thánh Chó
11/10/09
4.450
6.744
113
Uy tín hơn cả trăm năm hình thành và phát triển,duy trì cả 1 hệ thống,kaka,ko thể rẻ hơn Bác à,giống như con Honda Lead 2010 của vợ e,bữa hư bình ácquy,tiện đường vợ e ghé vào hỏi thay,các anh kỹ thuật test 15p và bảo thay bình dành riêng cho honda Lead 2010 với giá 2.500.000,ác cái là bình ác quy lead 125 lại rẻ hơn có 1.600.000 à,vợ e tá hỏa alo hỏi e,e kêu chắc bình xịn,haha,làm ơn nhờ mấy ảnh gắn vào,tính 100k tiền công mới đau và quăng vài ánh mắt hình viên đạn,em về thay e Globe có 4 xị 6,bảo hành 9tháng,ngon choét.
bác thay ở đâu kinh thế, em thay cái bình lead 2012 có 500k thoai, lấy bình cũ zìa bán được 50k nữa :D hôm trước e vô honda kiểm tra con air blade, em kiu tháo banh càng để coi cái gì cần thay xong kiu mấy ảnh ráp lại cái em ra ngoài thay đồ cho rẻ mấy ảnh rất vui vẻ làm cho em, tính công có mấy chục k thoai rẻ bèo [:D

Hạng B2
28/11/09
484
86
43
Chính xác la dv bao tri, bao duong o cac FORD cực ky lôm côm neu ko quen. Co lan a cung phải ngồi đợi cả buổi. Thường anh hen ktv / cvdv trước va yêu cầu estimate t/g thi nhanh hơn, ko phải chờ đợi. Cai gi tu lam dc, a DIY luon, nhanh hơn, khoe hon, chu dong hơn, cẩn thận va chu đáo (vi tinh anh cầu tòan) va tiết kiệm hơn.
ve vu " hẹn hò" thi a appreciate Chervolet Dong Do Thanh hon Ford. Dong Do Thanh (bạn Tin cvdv luon luon đúng hẹn với anh).
Chi phi cao hay thap thi a .. no comment, nhung con chi phi tinh vô lý thì thay ro rang.. thay vi ghi "giờ cong lao dong" thi a nghi ford nen bao gia kieu như "de xu ly cai van de day, chi phi nhân công ky thuat la..." se ko bi hieu lam la "bấm giờ tính công"..
That ra cai "công" day no ko phai la "giờ công" ma la "công kỹ thuật" .. noi nom na tuc la de giai quyet van de do, minh phai tra bay nhieu tien do de dc huong cai dich vu do, cua nha cc dich vu do. No bao gom ca chi phi thue muon nha xuong, may moc thiet bi, van hanh bo may.. bao gom ca chi phi va trinh do cua cvdv, ktv..
Mot ng thợ xuat sac se giai quyet van de day mat 30' va a ta tinh 1tr. Se dang gia hon 1 ng tho kem giai quyet mat 1 ngay nhung a ta chi tinh 500k. (Chu ko the hieu la a kia tinh cong 50k/h ma ong nay tinh gi 2tr/h)...
van de la GIA DICH VU DO CO XỨNG ĐÁNG KO? chu ko phai minh se ngoi "bấm giờ". Co le cach viet GIO CLD lam cho cac ban hieu lam.
Minh tin chac cac ban se tra 1tr de "vao 1h sau ra Ok" chu ko tra 500k de vao, vat vã mot ngay van chua ra..

Thánh Chó
11/10/09
4.450
6.744
113
em bảo dưỡng ngoài í ới bác petrol thì lạng qua bên cao thắng làm, nói chung bên đây service khá tốt,nhanh ngọn, kỹ càng, hư linh tinh lặt vặt mấy anh thay đồ free cho em luôn :D có bác tuấn pgđ bên ấy cực kỳ dễ thương,

• Like
Reactions: saigonman76