Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Đèn check engine sáng hòai ???

Hạng C
24/3/04
594
883
93
56
Biên Hòa - Vietnam
Kính thưa bác sĩ trưởng khoa . cái xe tui hồi giờ cứ đi đâu xa khỏang 7-800km về thì cái đèn check engine nó hay sáng lên. mấy lần rồi tui đem cái lọc gió thổi khí nén vệ sinh thì lại hết. đợt rồi mới chạy khỏang 700km thì cái đèn lại sáng lên . sau khi vệ sinh lọc gió, xịt cabcleaner v..v. thì nó hết nhưng chạy khỏang vài km thì nó lại sáng . có cảm tưởng như máy nóng thì nó bị như vậy đồng thời garangti tuột xuống khỏang 400 à nhưng không tắt máy . Sau khi lục lọi trên net thì thấy khuyên là vệ sinh hoặc thay cái oxygen sensor, liền về tháo cái cục đó ra xịt rửa sạch sẽ nhưng vẫn không hết, tháo cọc bình ra khỏang 10 phút gắn lại vẫn không hết. nên rút ra kết luận là con dodge caravan 1990 2.5l AT có vấn đề về máy nhưng vấn đề gì thì chưa biết :D. Hiện tại xe vẫn chạy bình thường nhưng cái đèn nó cứ đỏ ngay trên táp lồ nhìn ngứa mắt quá. đang tính tháo cái bóng ra cho khỏi sáng . Bác Sĩ cho tui tí thuốc để trị bịnh - Cảm ơn bác sĩ nhiều nhiều .

Hạng C
22/4/04
749
247
43
RE: Đèn check engine sáng hòai ???

Đa phần lỗi này ra do kim phun xăng bị bẩn do xăng không tốt, bác nên kiểm tra lọc xăng, kim phun. Các xe tư bản ở VN hay bị lỗi này do xăng của VN bẩn, chất lượng kém.

Hạng C
24/3/04
594
883
93
56
Biên Hòa - Vietnam

Cảm ơn bác nhưng tui đã kiểm tra lọc xăng rồi và dã thay lọc mới cách đây khỏang 2 tuần. Kim phun thì cũng mới chơi một bình của Mỹ vào thùng xăng và đã chạy hết thùng xăng này. nhưng chưa kiểm tra bằng cách tháo kim phun :D

O.S.P.D
16/6/04
2.046
26
38
54
Việt Nam

Bác thay hết dàn kim phun đó biết đâu hết đỏ đèn

Hạng C
24/3/04
594
883
93
56
Biên Hòa - Vietnam

Hì hì bác NHớ vợ lâu nhể không thấy - Nó có mỗi một kim thôi bác à , mà thay thì không biết lấy đâu ra :D Thầy Huy chán nhể - Fun fì fì luôn đó ;)

Last edited by a moderator:
Hạng C
24/3/04
594
883
93
56
Biên Hòa - Vietnam

Có thể được Bắp à :D mà đang nghĩ cách chế . Cái cảm biến khí thải tháo ra xịt rửa rồi mà chắc nó tiêu rồi hìhì - Bớ bác Gaz69 ơi. Bác có cái sốp của dodge mà check giùm cái hậu tạ sau :D:D:D

Hạng D
6/4/04
1.879
4
38
51
OS-Pasteur

chả thấy có gì niên quan đến kim với vòi cả... thay dầu động cơ là hết... La già bị hoài à...