vkc confirmed
Hạng D
24/9/12
1.846
1.939
113
Chào các bác,

Sáng thứ Bảy này, em lần đầu xuất phát đi Cha Diệp. Em dự xuất phát lúc 5h30 sáng ở Q7. Dự kiến em đi như sau để nhờ các bác có kinh nghiệm tư vấn thêm cho em:

- 5.30 am khởi hành, ghé ăn sáng ở Mekong Restop.
- Ghé Sóc Trăng ăn trưa: nhờ các bác giới thiệu giúp quán ăn trên trục đường chính đi Bạc Liêu để ăn xong là em đi thẳng ra Cha Diệp.
- 2 pm lễ cha xong, 5 pm dự Thánh lễ. Sau đó ăn tối, và kiếm chỗ qua đêm ở Bạc Liêu. Nhờ mấy bác giới thiệu quán ăn và hotel ở Bạc Liêu nào khá khá chút. Em nghe nói có ks Công Đoàn gì đó nhưng nhà em hơi dị ứng hotel của NN :)
- Sáng CN nhờ mấy bác tư vấn quán để ăn, xong em đi thăm quan ks Công tử BL.
- Dự kiến 10h sáng về Cần Thơ ăn trưa, nhờ mấy bác tư vấn giúp quán ăn ở CT luôn.

Do đó giờ em chỉ đi đường miền Đông, đây là lần đầu em đi miền Tây nên chẳng biết gì. Nên em nhờ mấy bác tư vấn giúp nơi ăn chốn ở. Em cám ơn mấy bác nhiều :)

Sau khi tổng hợp Mod edit lại nội dung trả lời cho câu hỏi kinh nghiệm đi nhà thờ Tắc Sậy?

Kinh nghiệm du lịch Thánh đường Tắc Sậy​

Hướng dẫn di chuyển​

Từ Hà Nội:
Bay một chặng đến TP Hồ Chí Minh sau đó bắt xe về Cà Mau. Có thể tham khảo một số chuyến bay sau:
  • Viet Nam Airline: khoảng 3.000.000 vnđ tùy thời điểm.
  • Các hãng hàng không khác giá vé cũng tương tự và giá có thể thay đổi tùy thuộc vào thời gian đặt vé cũng như hạng vé lựa chọn.
Từ TP Hồ Chí Minh:
Tuyến đường từ TP Hồ Chí Minh đi Cà Mau với thời gian di chuyển tầm từ 8 – 9 tiếng nên khi đi nên lựa chọn xe giường nằm. Đại diện là xe Mai Linh và Giáp Diệp. Vừa là lựa chọn thuận tiện cho việc di chuyển với giá thành khá thấp, thời gian di chuyển linh động lại có thể đi và về trong ngày. Với cung đường xe chạy, xe có hỗ trợ dừng cho khách xuống ngay tại nhà thờ Tắc Sậy, hành khách có thể dễ dàng vào tham quan và viếng thăm nhà thờ.

Đi bằng xe riêng:
  • Cách 1: Thẳng QL1 qua Cần Thơ, Sóc Trăng tới Bạc Liêu, qua khỏi TP Bạc Liêu, qua TT Hòa Bình, qua TT Giá Rai 4km thì gặp cầu Hộ Phòng, qua cầu Hộ phòng 2 km là gặp nhà thờ Tắc Sậy phía bên trái.
  • Cách 2: Qua cầu Cần Thơ đi tới ngã 7, lên cầu vượt đi về quản lộ Phụng Hiệp đi xuống Cà Mau, từ Cà Mau vòng lên Tắc Sậy 30km.
nhà thờ tắc sậy

Nơi nghỉ ngơi​

Nhà thờ mới xây thêm 1 khu nhà khách, sân rộng mênh mông, xe 50 chỗ đậu thoải mái. Giáo dân phương xa có thể chọn lưu trú miễn phí tại đây.

Trung tâm Hành hương Cha F.X. Trương Bửu Diệp

Ngoài ra, có thể tới chạy xe hoặc bắt taxi tới khách sạn Công tử Bạc Liêu. Khách sạn đẹp và rất sạch sẽ.

khách sạn Công tử Bạc Liêu

Địa điểm ăn uống​

Theo kinh nghiệm của một số người, đồ ăn ở xung quanh nhà thờ Tắc Sậy không ngon, vị ngọt, không hợp khẩu vị nhiều người. Vì vậy có thể mang theo đồ ăn tới nhà thờ để chế biến (nhà thờ có cho mượn chỗ nấu nướng tùy ý sử dụng) hoặc tới nhà hàng Công tử Bạc Liêu để ăn. Đồ ăn ở đây được du khách đánh giá cao. Nếu đi xe nhà, có thể lái xe 10km để tới Nhà Mát ăn hải sản tươi ngon, tiện chơi khu du lịch Nhà Mát luôn.

nhà hàng du lịch Nhà Mát

Một số lưu ý​

Ở khu vực này rất nhiều muỗi nên chuẩn bị theo chai xịt muỗi. Ngoài ra thời tiết ở đây khá nóng, hãy mang theo ô, mũ, nón, quạt giấy hoặc quạt mini để chuyến đi chơi thêm phần thoải mái.

Thông tin về Nhà thờ Tắc Sậy​

• Địa chỉ: Ấp 2, QL1A, Tân Phong, Giá Rai, Bạc Liêu
  • Cha sở: Linh mục PX Trần Bình Trọng
  • Điện thoại: 07813.850 418

Thời gian tham dự Thánh lễ:​

Ngày thường:
  • 5 giờ: Thánh Lễ
  • 9 giờ: Thánh Lễ
  • 17 giờ: Thánh Lễ
Chúa Nhật:
  • 5 giờ: Thánh Lễ
  • 7 giờ: Thánh Lễ
  • 9 giờ: Thánh Lễ
  • 17 giờ: Thánh Lễ

Last edited by a moderator:
vkc confirmed
Hạng D
24/9/12
1.846
1.939
113
Em thường nhảy xe giường nằm vào ban đêm, sáng sớm tới nơi. Lễ cha xong nhảy lên xe giường nằm về luôn :). Chúc bác có chuyến đi vui vẽ và thuận lợi.

Cám ơn lời chúc tốt đẹp của bác nhen :)
Em chở vợ con và ông bà bô theo nên hỏi kỹ như thế đó mà :)

• Like
Reactions: VuaBuoi.vn
Hạng D
4/11/14
3.150
16.923
113
em thì chưa đi cha Diệp nhưng chúc bác và gia đình có chuyến đi vui vẻ và an toàn

• Like
Reactions: vkc
Hạng D
15/8/15
1.191
980
113
Cám ơn lời chúc tốt đẹp của bác nhen :)
Em chở vợ con và ông bà bô theo nên hỏi kỹ như thế đó mà :)
Chổ cha Diệp rộng lắm, giờ đậu xe thoải mái và có chổ ở lại nghỉ ngơi luôn đó bác.

• Like
Reactions: Phuong Ngoc and vkc
vkc confirmed
Hạng D
24/9/12
1.846
1.939
113
Chổ cha Diệp rộng lắm, giờ đậu xe thoải mái và có chổ ở lại nghỉ ngơi luôn đó bác.

Dạ, em có biết nhưng em đi gia đình cũng 5 người. Hơn nữa thằng ku nhà em nó phá lắm. Em ngại, sợ ảnh hưởng mọi người. Gặp đi đung dịp cuối tuần nữa nên chắc chổ trong nhà thờ cũng hạn chế.

• Like
Reactions: VuaBuoi.vn
Hạng F
16/3/14
5.646
9.193
113
a chủ ơi a nghỉ ngủ ở cha Diệp lun là tiện nhất, tiện đường cho anh hanh hương.. bãi xe chỡ cha Diệp rất rộng nhà ở sạch sẽ thoáng mát, rất rộng nhưng a phải đăng kí trước 3h ..sáng a ra nhà công tử Bạc Liêu ăn sáng có món sữa đậu xanh rất ngon..

• Like
Reactions: ngtatliem and vkc
Hạng B2
26/2/15
296
231
43
e cũng đã từng đi cha diệp rồi.
Bác đi cao tốc Trung Lương cho khỏe, nhanh, trước khi vào và khi ra khỏi cao tốc đều có quán ăn, xe tải và du lịch ăn đông lắm, chắc là ngon ( e chưa ăn nên chưa biết ạ ).
Ngoài ra trên tuyến đường đi thì có 1 số quán ăn cũng được,Cái Bè tiền giang có trạm nghỉ của xe Phương Trang, nằm bên tay trái bác đi xuống cha Diệp, giá trung bình là 35 ngàn, nhiều đồ ăn cho bác lựa chọn, ko phí dịch vụ, giữ xe miễn phí, e hay ăn ở đây mỗi khi e về quê Vợ ở sóc trăng. Còn khi bác tới sóc trăng, trên dg quốc lộ, qua thành phố sóc trăng 1 chút thì có quán ăn Minh Khải, xe Phương Trang cũng ăn ở đây, nói chung giá cả ko chặt chém, yên tâm.
Tới cha Diệp thì nhà thờ rộng thênh thang, xe đậu vô tư, có dãy nhà dành cho khách hành hương, rất nhiều phòng nên bác yên tâm,ở miễn phí hay mấy 100k gì đó e quên rồi ( mà hình như ko lấy tiền, tiền phòng này khách hành hương hay bỏ vào làm công đức nhà thờ luôn ). Tuy nhiên dãy phòng này ở không được thoải mái như khách sạn hay nhà nhỉ, vì là giường chiếu, quạt, mùng. có chìa khóa riêng cho từng phòng nên bác yên tâm ko sợ mất đồ. hoặc ko bác mang theo ít mền, gối, nệm...nằm cho thoải mái. E thì đi cha diệp 1 lần rồi và cũng ngủ qua đêm ở nhà khách này nên e thấy cũng ko vấn đề gi, chịu khó 1 chút cho khỏi tốn kém ak.
Còn ăn uống ở Bạc Liêu thì e chịu, e chưa đi tới đây.hihi. Chúc bác và gia đình đi vui vẻ ( e mới đi Sóc Trăng hôm chủ nhật rồi, đường khúc cái bè, tiền giang hơi xấu )

Chỉnh sửa cuối:
vkc confirmed
Hạng D
24/9/12
1.846
1.939
113
e cũng đã từng đi cha diệp rồi.
Bác đi cao tốc Trung Lương cho khỏe, nhanh, trước khi vào và khi ra khỏi cao tốc đều có quán ăn, xe tải và du lịch ăn đông lắm, chắc là ngon ( e chưa ăn nên chưa biết ạ ).
Ngoài ra trên tuyến đường đi thì có 1 số quán ăn cũng được,Cái Bè tiền giang có trạm nghỉ của xe Phương Trang, nằm bên tay trái bác đi xuống cha Diệp, giá trung bình là 35 ngàn, nhiều đồ ăn cho bác lựa chọn, ko phí dịch vụ, giữ xe miễn phí, e hay ăn ở đây mỗi khi e về quê Vợ ở sóc trăng. Còn khi bác tới sóc trăng, trên dg quốc lộ, qua thành phố sóc trăng 1 chút thì có quán ăn Minh Khải, xe Phương Trang cũng ăn ở đây, nói chung giá cả ko chặt chém, yên tâm.
Tới cha Diệp thì nhà thờ rộng thênh thang, xe đậu vô tư, có dãy nhà dành cho khách hành hương, rất nhiều phòng nên bác yên tâm,ở miễn phí hay mấy 100k gì đó e quên rồi ( mà hình như ko lấy tiền, tiền phòng này khách hành hương hay bỏ vào làm công đức nhà thờ luôn ). Tuy nhiên dãy phòng này ở không được thoải mái như khách sạn hay nhà nhỉ, vì là giường chiếu, quạt, mùng. có chìa khóa riêng cho từng phòng nên bác yên tâm ko sợ mất đồ. hoặc ko bác mang theo ít mền, gối, nệm...nằm cho thoải mái. E thì đi cha diệp 1 lần rồi và cũng ngủ qua đêm ở nhà khách này nên e thấy cũng ko vấn đề gi, chịu khó 1 chút cho khỏi tốn kém ak.
Còn ăn uống ở Bạc Liêu thì e chịu, e chưa đi tới đây.hihi. Chúc bác và gia đình đi vui vẻ ( e mới đi Sóc Trăng hôm chủ nhật rồi, đường khúc cái bè, tiền giang hơi xấu )
Em cám ơn bác nhiều nhé.