Tập Lái
27/3/04
25
0
0
46
Hanoi, Vietnam
Kính các bác,

-Sau khi có quá nhiều "ve vãn" từ các chủ xe cũ + quá ít kinh nghiệm về mua xe cũ --> e quyết định: mua xe mới !
-Sau khi lượn vài vòng quanh các showroom, với ngân sách trên dưới 20k, ngắm nghía các đối tượng liên quan: To-VIOS, GM-Dw: NUBIRA 1.6, LACETTI 1.6, Kia-SPECTRA LS --> Kế toán trưởng nhà e hạ chỉ: Spectra!

Vậy là e sẽ theo chân pác hoanglam và pác Hainguyen rước e này về làm "bà hai", nhưng trước khi chuyển tiền (có lẽ trong tuần này), e nhờ 2 pác và các pác khác giải quyết giúp e 1 vài thắc mắc nho nhỏ:

1. Spectra màu gì đẹp? Các bác ít nhiều sẽ nói là tùy sở thích, nhưng e thấy màu đen k hợp lắm với loại này, vì sẽ quy vào đua đòi, e hơi thiên về màu bạc.

2. E ở HN, có 2 đại lý offer giá: 1 là ở Láng Hạ, đưa giá "hết cỡ" là 18.8k + bộ đèn gầm, thứ 2 là bọn VITAN ở Cầu Giấy, nói giá 18.550$ (vì e nói với VITAN là Láng Hạ mời giá 18.6) + áo chụp và lót sàn. Các bác có ý kiến gì k? Liệu còn chỗ nào giá tốt hơn k? Hoặc là còn tiếp tục đàm fán với VITAN để xuống bao nhieu nữa? (Giá công bố là 19.2k)

3. Khi xong thủ tục "hôn nhân" với e Spec., cần fải sắm cho e những gì nữa: đèn gầm, bọc da hoặc giả da, audio...? Các pác cho e vài góp ý.

4. E nghe nói nếu đăng ký theo hình thức tài sản của 1 cty, sẽ được khấu trừ 10% VAT, và nếu cty đó có đăng ký kinh doanh lữ hành, thì tiền biển từ 2tr xuống chỉ còn vài trăm ngàn? Các bác có rành vụ lách luật này k? (Cty thì của nhà roài).

5. Cuối cùng, các bác cho e 1 câu là mua Spectra có fải quyết định đúng đắn k? Vì trước e cưới Matiz roài, cũng k có ác cảm lắm với xe Hàn Quốc.

Mong các pác chỉ giáo cho e thông cái tư tưởng cái! Thanh-xờ-kiu các pác trước!

O.S.P.D
6/3/04
1.751
18
38
Làng Vũ Đại
To SpeedSter
Các khỏan về chất lượng xe Spectra thì bác nên tham khảo 02 bác trên là đúng chỗ rồi. Em xin mạn phép nói về khỏan thuế. Bản chất của thuế VAT là đánh lên người tiêu dùng cuối cùng bác ạ. Khi mà bác có công ty hoặc đưa xe về cho một công ty nào đó đứng tên thì xe này sẽ được coi là dùng để phục vụ đối tượng khác, nên khỏan thuế này sẽ được khấu trừ như là một yếu tố đầu vào phục vụ cho quá trình sản xuất kinh doanh. Do đó nếu bác có công ty hoặc nhờ một công ty nào đó đứng tên và chịu hòan lại cho bác khỏan thuế này thì bác sẽ thu lại được 10% thuế VAT (việc nhờ thì hơi khó đấy trừ những mối quan hệ thật thân thiết)
Còn về tiền đăng ký thì không lớn lắm. Và em cũng chưa đi đăng ký lần nào:D:D
Chúc bác sớm có xe nhé.

LPL
O.S.P.D
25/9/03
864
18
18
Saigon - Vietnam
Chúc mừng bác speedster có xe mới. Quyết định mua xe mới là hoàn toàn chính xác. Vợ "hai" mà được ..."tơ" thì chắc chắn cảm giác sướng hơn nhiều rồi

1. Các branch name thì tui không có ý kiến vì tùy theo từng người mà vấn đề này có nghiêm trọng hay không
2. Theo tui thì wả thực màu đen không thích hợp với em còn có 2 màu theo tui coi đẹp nhất là màu đồng và mày xám bạc. (Xe tui màu trắng đi mau dơ lắm với lại hể bị đá văng trúng i hệt là có 1 cái lổ màu đen bé bé xinh xinh trên xe)
3. 300USD cho bộ đèn sương mù là wá mắc. Bác có thể tham khảo lại các bài trước tui có nói chi tiết về vấn đề đèn sương mù rồi!
4. Sau khi đang ký kết hôn xong đem em về bắt em phục vụ ngay chỉ cần thêm 1 vài thứ như bấm rivet, inox bảo vệ, Tapi, che nắng trước sau, nước rữa kính (đổ trong xe). Còn đèn sương mù nếu bác hay đi vùng sâu vùng xa thì cần chứ trong TP thì chỉ gắn làm kiểng thôi! Audio, ghế da,...thì sau này hãy tính vì mấy cái đó chưa cần thiết đâu,...phí vô ích
5. Trước đây tui đi coi madza 323, Vios, Lanos, Daewoo (xe mới)....về suy nghỉ 2 tuần còn Kia Spectra chỉ trong vòng có 15 phút !!! Đúng hay sai là do bản thân pác thui.

Hạng D
11/12/03
1.208
165
63
46
Hanoi, Vietnam
Hoá ra chú ĐỨc này trốn Quất Lâm để đi coi mua xe:

1. theo chân tớ thôi, mầu bạc nhé, cần xem kỹ, chi tiết thì tớ đánh xe đến cho.
2, Đèn gầm thì bác HL làm đâu có trên dưới 100k VND thôi, vì thế chú nên chọn cái nơi offer 18.550 nhé, giá đó là ok lắm lắm
3. Spectra thì cũng tương đối đầy đủ, cần sắm thêm điều khiển nũa là tạm ổn, ghế da thì tớ nghĩ ko cần thiết, thời tiết bắc nóng ẩm, nồm. mệt lắm, theo tớ , chú cứ thay simili giả da là ok, lau chùi cũng nhanh, gọn, sạch (chẳng may co ai say, wonder FULL trên xe thì lau chùi hêt ngay, ko sợ ngấm vào da và nỉ)
4. Khi đăng ký bằng tên cty thì sẽ được khấu trừ 10%, nhưng bác cũng lưu ý, là sau này nếu bán xe thì cũng sẽ phải xuất hoá đơn cho chủ mới, tuy vậy lúc đó 10% sẽ có giá trị ít hơn bây giờ (khuyến khích lấy tên cty, chú sẽ thành lái xe của cty mà
:p:p)
5. khó trả lời, nhưng với under 20k thì tớ rất hài lòng vơi nó.

Khao xe đê

Tập Lái
27/3/04
25
0
0
46
Hanoi, Vietnam
Đa tạ các bác nhiều lắm, cái đầu e nó thoang thoáng ra được nhiều roài, đang ghi ý của các bác ra sổ tay đây!

to Hainguyen: tớ k trốn Quất Lâm đi xem xe đâu, nói thế a e lại fạt nặng thì chết, hôm trước pác đã dọa fạt vì tội "xù" rồi còn gì.
Chiều nay bác có rảnh, làm tý cà-phê đê, Mimosa nhá, nhân thể bác bế e Spec của bác đi, tôi ngó lại fát! Bác rủ thêm vài bác nữa nhá, cho vui, nếu ok thì SMS cho cái, bi giờ lại fải lướt rồi. Khoảng 5 hoặc 6h chiều.

E vẫn xin ý kiến của các pác tiếp!

LPL
O.S.P.D
25/9/03
864
18
18
Saigon - Vietnam
Pác Hainguyen khi nào vô Xì Goòng vậy? để tui giử cái đèn sương mù của bác hoài - tính tiền lưu kho á!

Hạng D
11/12/03
1.208
165
63
46
Hanoi, Vietnam
To Bác Hoàng Lâm, tôi t4 này em vô, sáng và chiều T5 họp mất, chương trình là tối t5 em ra, nhưng đã đôi vé để bay ra tối T6 (để còn tiêp đãi WM ở HN nữa chứ). vâyh tối T5 và ngày T6 em rảnh

To, Speed...: Ok, chiều nay sẽ oánh xe đến cho bác test lần nữa, hihi

Hạng B2
1/12/03
355
48
28
47
hóc bà tó
em thì xin có góp ý như sau:
hôm bửa em thấy có 1 chiếc spec mau đỏ bourxdo nhìn khá đẹp( không biết là màu thật gọi là gì không phải màu nâu giống mấy chiếc kia đâu nha) giống giống màu cùa mazda6!!! bác có thể xem thử xem màu đó có thích hợp không??
vớil lại otohanoi co nguoi xài màu bạc rùi ! bác xài nữa không sợ bị đụng hàng a! [^][^] bác lâm sợ bị dụng hàng nên khuyên bác xai màu khác màu trắng đấy;);)! chứ em thấy màu trắng cũng khá lém mừ! không giận nhe bác Lâm

Hạng B1
21/5/04
54
0
0
49
Vietnam
To Bác Hải nguyên: Em đọc búi xùi trên forum thấy mọi người chê thằng Spec gầm thấp có đúng không nhỉ? Còn bảng táp lô thì quê quá, máy móc thế nào hả bác, em gặp xem xe tại Cafe Mai 52 Nguyễn Du vào thứ bảy này được không? Bác nhắn tin cho em nhé. 091325-3573